சட்டவிரோத மினி மிருகக்காட்சி சாலை

கோலாலம்பூர்: பல்வேறு வகையான பாதுகாக்கப்பட்ட வனவிலங்குகளை சட்டவிரோதமாக சேகரிப்பதன் மூலம் அதிகமான தனிநபர்கள் தங்கள் வீடுகளை சட்டவிரோத ‘மினி உயிரியல் பூங்காக்களாக’ மாற்றுவது கண்டறியப்பட்டால், சட்டம் அதன் கடமையை செய்யும்.

காட்டு விலங்குகளைப் பாதுகாக்கும் பொழுதுபோக்கை ஒரு சாக்காகப் பயன்படுத்தும் சராசரி உரிமையாளர், இந்த பல்வேறு காட்டு விலங்குகளுக்கு இடமளிக்க வீட்டைச் சுற்றி சிறப்பு அடைப்புகளை நிறுவுவது கண்டறியப்படுகிறது.

வனவிலங்கு பாதுகாப்பு மற்றும் தேசிய பூங்காக்கள் (பெர்ஹிலிடன்) திணைக்களத்தின் இயக்குநர் ஜெனரல் டத்தோ அப்துல் காதிர் அபு ஹாஷிம், ராயல் மலேசியன் காவல்துறையுடன் (PDRM) இணைந்து நடத்திய Op Bersepadu Khazanah (OBK) என்ற சிறப்பு நடவடிக்கையைத் தொடர்ந்து இந்த நடவடிக்கை கண்டுபிடிக்கப்பட்டது என்று கூறினார்.

மிக சமீபத்தில், கடந்த வியாழன் அன்று பினாங்கில் உள்ள பாலேக் புலாவில் உள்ள ஒரு குடியிருப்பை சோதனையிட்டனர்.அதற்கு முன்பு வீட்டின் உரிமையாளரை அவரது 60 வயதில் கைது செய்தனர்.

ஒரு கல் மாக்பி, இரண்டு பறக்கும் ஹம்மிங் பறவைகள், ஒரு இலைப்பேன், நேராக கழுத்து கொண்ட மெர்ஃபாய், ஒரு குங்குமப்பூ-இறக்கை கொண்ட பறவை, இரண்டு நத்தை கழுகுகள் மற்றும் ஒரு கோல்ட்ஃபிஞ்ச் ஆகியவற்றைக் கண்டறிய மேலும் ஆய்வு மேற்கொள்ளப்பட்டது.

மேலும் மூன்று ராட்சத குளம் ஆமைகள், ஒரு கருப்பு சதுப்பு ஆமை, இரண்டு வால்வு ஆமைகள், ஒரு சிவப்பு காது ஸ்லைடர் ஆமை மற்றும் நான்கு நிபாங் முள்ளம்பன்றிகள் பறிமுதல் செய்யப்பட்டன என்று அவர் கூறினார்.

உரிமம் இல்லாமல் வைக்கப்பட்டுள்ள அனைத்து வனவிலங்குகளும் மேல் நடவடிக்கைக்காக பினாங்கில் உள்ள செபராங் பேராய் மாவட்ட வனவிலங்கு அலுவலகத்திற்கு கொண்டு செல்லப்பட்டதாக அவர் கூறினார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here