மலேசியாவில் டெங்கு பாதிப்பு 150% அதிகரித்துள்ளது

கோலாலம்பூர்: 2021 இல் பதிவான 26,365 வழக்குகளுடன் ஒப்பிடுகையில், 2022 இல் பதிவான டெங்கு காய்ச்சலின் மொத்த எண்ணிக்கையில் 150.7% அதிகரிப்பு, 39,737 வழக்குகளில் இருந்து மொத்தம் 66,102 வழக்குகளாக அதிகரித்துள்ளது.

2021ஆம் ஆண்டில் 20 பேர் உயிரிழந்த நிலையில், கடந்த ஆண்டு டெங்கு காய்ச்சலால் உயிரிழந்தவர்களின் எண்ணிக்கை 180% அதிகரித்து 56 ஆக அதிகரித்துள்ளது என்று சுகாதாரத் தலைமை இயக்குநர் டாக்டர் நூர் ஹிஷாம் அப்துல்லா தெரிவித்தார்.

டெங்குவால் ஏற்படும் வழக்குகள் மற்றும் இறப்புகளின் எண்ணிக்கை அதிகரிப்பு குறித்து அனைத்து தரப்பினரும் தீவிர கவனம் செலுத்த வேண்டும். டெங்குவை எதிர்த்துப் போராடுவது அனைவரின் பொறுப்பாகும்  என்று அவர் இன்று வெளியிட்டுள்ள அறிக்கையில் தெரிவித்துள்ளார்.

டெங்கு காய்ச்சலைக் கட்டுப்படுத்த தடுப்பு நடவடிக்கைகள் அவசியம் என்றார் நூர் ஹிஷாம். கொசுக்கள் உற்பத்தியாகும் இடங்களை ஒழிக்காவிட்டால், கொசு மருந்து தெளிப்பதால் மட்டும் டெங்கு பிரச்னைக்கு தீர்வு கிடைக்காது என்றார்.

தொற்றுநோய்க்குப் பிந்தைய அனைத்து துறைகளும் மீண்டும் திறக்கப்படுவதே டெங்கு நோயாளிகளின் எண்ணிக்கையில் அதிகரிப்புக்கு காரணமாக இருக்கலாம் என்று நூர் ஹிஷாம் கூறினார். சில சமூகங்களில் சுகாதாரமின்மை மேலும் ஏடிஸ் இனப்பெருக்கம் செய்வதற்கு பங்களித்துள்ளது.

வானிலை, வெப்பநிலை மற்றும் வெள்ளம் ஆகியவை ஏடிஸ் கொசுக்களின் எண்ணிக்கையை அதிகரிக்கவும் அதைத் தொடர்ந்து டெங்கு வைரஸைப் பரப்பவும் காரணமாக இருக்கலாம் என்று அவர் கூறினார்.

வெள்ளத்தால் பாதிக்கப்பட்டுள்ள கிளந்தான், தெரெங்கானு, பகாங், பெர்லிஸ், பேராக், கெடா, சபா மற்றும் சரவாக் போன்ற மாநிலங்கள் கொசுக்கள் உற்பத்தியாகும் இடமாக மாறுவதைத் தடுக்க வெள்ளம் ஏற்பட்ட பிறகு ஒரு வாரத்திற்குள் குப்பை மற்றும் கழிவுகளை சுத்தம் செய்யத் தொடங்க வேண்டும் என்று நூர் ஹிஷாம் அறிவுறுத்தினார்.

அனைத்து குடியிருப்பாளர்களும் ஒவ்வொரு வாரமும் தங்கள் வீடுகளில் ஏடிஸ் இனப்பெருக்கம் செய்யும் இடங்களைச் சரிபார்க்கவும், கழிப்பறை குழாய்கள், அலங்கார குளங்கள் மற்றும் நீர் நீரூற்றுகள் போன்ற இனப்பெருக்கம் செய்யக்கூடிய இடங்களில் லார்விசைடுகளைப் பயன்படுத்தவும் அவர் நினைவூட்டினார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here