‘திடீரென 5,000 காலியிடங்கள் இருப்பது எப்படி?’

கோலாலம்பூர்: ஒப்பந்த மருத்துவர் ஹர்த்தால் இயக்கம் (HDK) நேற்று விளம்பரப்படுத்தப்பட்ட கிட்டத்தட்ட 5,000 நிரந்தரப் பணியிடங்கள் காலியாக இருப்பது குறித்து சுகாதார அமைச்சர் டாக்டர் ஜலிஹா முஸ்தபா மற்றும் முன்னாள் அமைச்சர் கைரி ஜமாலுதீனிடம் உறுதி கோருகிறது.

சுகாதார அமைச்சகம் (கேகேஎம்) நேற்று 4,914 மருத்துவ அதிகாரிகளுக்கான 4,263 பணியிடங்களையும், பல் மருத்துவ அதிகாரிகளுக்கான 355 மற்றும் 316 மருந்தக அதிகாரிகளையும் உள்ளடக்கியதாக அறிவிக்கப்பட்டது.

எச்டிகேயின் செய்தித் தொடர்பாளர் கூறுகையில், இந்த அறிவிப்பு விரைவான மற்றும் திறமையான தீர்வைக் காட்டியது என்றாலும், வெற்றிடத்தின் இருப்புக்குப் பின்னால் உண்மையில் யார் பங்கு வகித்தது என்பது குறித்து கட்சி உறுதியாக விரும்புகிறது.

இது கைரியின் தூண்டுதலாக இருந்தால், இது முன்பே அறிவிக்கப்பட்டிருக்க வேண்டும். இதனால் அதிக மருத்துவர்கள் வேலை பெறுவதற்கான முதல் முயற்சிகள் பலனளிக்காமல் சுகாதார அமைச்சகத்தை விட்டு வெளியேறுவதைத் தடுக்கிறது.

இந்த 4,000 க்கும் மேற்பட்ட நிரந்தர பணியிடங்கள் மருத்துவ அதிகாரிகள் (MOs) தொடர்ந்து இருப்பதையும் அவர்கள் KKM சேவையை விட்டு வெளியேறாமல் இருப்பதையும் உறுதிப்படுத்துவதற்கு முன்பே அறிவிக்கப்பட்டிருக்க வேண்டும்.

இருப்பினும், இது டாக்டர் ஜாலிஹாவின் முயற்சியாக இருந்தால், முந்தைய முன்னாள் அமைச்சர்களுடன் ஒப்பிடும்போது அவர் எப்படி உடனடியாக அதைச் செய்ய முடியும் என்று அவர் இன்று ஒரு அறிக்கையில் தெரிவித்தது.

நேற்று சுகாதார அமைச்சின் புத்தாண்டு 2023 ஆணை விழாவில் 4,914 பதவிகளுக்கான விளம்பரம் ஜனவரி 21 வரை திறந்திருக்கும் என்று டாக்டர் ஜாலிஹா கூறியதாக கூறப்படுகிறது. அதைத் தொடர்ந்து, தகுதியானவர்கள் விண்ணப்பித்து முழுமையான மற்றும் சரியான தகவல்களை உடனடியாக சமர்ப்பிக்க முடியும் என்று அவர் நம்பிக்கை தெரிவித்தது.

கைரி, சுகாதார அமைச்சராகப் பொறுப்பேற்றதும், கடந்த ஆண்டு அக்டோபரில் ஏற்கனவே நிரப்பப்பட்ட ஒப்பந்த மருத்துவர்கள், பல் மருத்துவ அலுவலர்கள் மற்றும் மருந்தாளுனர்களுக்கு கூடுதலாக 4,000 நிரந்தரப் பணியிடங்களை அறிவித்தார்.

ஒவ்வொரு ஆண்டும் 1,500 நிரந்தர பதவிகளை அதிகரிப்பதாக அரசாங்கம் உறுதியளித்ததாகவும், ஆனால் நேற்று, சுகாதார அமைச்சகத்தில் 4,914 நிரந்தர பணியிடங்கள் காலியாக இருப்பதாக டாக்டர் ஜாலிஹா அறிவித்தார்.

ஹெச்டிகே செய்தித் தொடர்பாளர் கூறுகையில், டாக்டர் ஜாலிஹாவின் வளர்ச்சி அல்லது அறிவிப்பு சுகாதார அமைச்சகத்திலிருந்து வெளியேற விரும்பும் மருத்துவ அதிகாரிகளுக்கு நிரந்தர பதவியைப் பெறவும் அரசாங்கத் துறையில் தொடர்ந்து பணியாற்றவும் உதவுகிறது.

இதன் பொருள், கைரி கூறியது போல் ஒவ்வொரு ஆண்டும் 1,500 புதிய பதவிகள் திறக்கப்பட்டன. இப்போது 3,500 க்கும் மேற்பட்டவர்கள் கிட்டத்தட்ட 5,000 பதவிகளுக்கு உயர்ந்துள்ளனர். இதனால் மருத்துவ அதிகாரிகளுக்கு நம்பிக்கையின் கதிர்வீச்சைக் கொண்டுவருகிறது.

இந்த ஒப்பந்த அந்தஸ்தைப் பெற்றவர்கள், சிறப்புப் பயிற்சியைத் தொடரலாம் என்ற நம்பிக்கையில் உள்ளனர். மேலும் காலியிடத்திற்கு ஏற்ப பதவிகளுக்கு விண்ணப்பிக்க முயற்சி செய்கிறார்கள்.

இந்த ஆண்டுக்குள் நுழைந்த டாக்டர் ஜாலிஹா, இந்த மாதம் கிட்டத்தட்ட 5,000 நிரந்தரப் பதவிகளை அறிவிக்கிறார். விரைவான மற்றும் திறமையான தீர்வாக நாங்கள் ஏற்றுக்கொண்டாலும், இந்த நிரந்தரப் பதவிகள் எல்லாம் எங்கிருந்து வந்தன என்பது எங்களுக்கு ஆச்சரியமாக இருக்கிறது என்று அது கூறியது.

ஏனென்றால், இதற்கு முன்பு, பொது சேவைத் துறையும் (ஜேபிஏ) சுகாதார அமைச்சகமும் அதிக ஒப்பந்த மருத்துவர்களை நிரந்தர பதவிகளில் உள்வாங்குவதில் உள்ள சிரமம் குறித்து ஒருவருக்கொருவர் விரல்களை சுட்டிக்காட்டின.

கேகேஎம் மற்றும் ஜேபிஏவில் இப்போது நிலைமை மாறிவிட்டது. குறுகிய காலத்தில் கிட்டத்தட்ட 5,000 நிரந்தர பதவிகளை வழங்குவதற்கு ஜேபிஏ ஏன் தயாராக உள்ளது. அல்லது நிரந்தர பதவி என்பது தேர்தலுக்கு முன் ஒரு செயல்முறையா?

குறிப்பாக முதல் முயற்சியிலேயே பதவி கிடைக்காத டாக்டர்கள் அதிகம் பேர் வெளியேறுவதைத் தவிர்க்க முன்னதாகவே அறிவிக்க வேண்டும் என்றார். அவர்கள் ஆச்சரியப்பட்டு, இந்த விஷயத்தைப் பற்றிய பதிலுக்காகக் காத்திருந்தாலும் ஆனால் காலியிடத்தை வழங்குவதில் அவர்கள் மகிழ்ச்சியடைகிறார்கள்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here