ஐ.நா.விடம் நஜிப் தாக்கல் செய்த மனு, ‘முற்றிலும் அவருடைய முடிவு’ என நீதித்துறையை பாதிக்காது – தலைமை நீதிபதி

புத்ராஜெயா: முன்னாள் பிரதமர் டத்தோஸ்ரீ நஜிப் ரசாக், தன்னிச்சையான தடுப்புக்காவல் தொடர்பான ஐக்கிய நாடுகளின் மனித உரிமைகள் கவுன்சில் பணிக்குழுவில் (UNWGAD) அவர் செய்த மனுவில், அவர் சிறையில் இருந்து விடுவிக்கப்பட வேண்டும் அல்லது தனது SRC இன்டர்நேஷனல் வழக்கை மறுவிசாரணை செய்யக் கோரி, நீதித்துறையை பாதிக்காது என்று தலைமை நீதிபதி (CJ) கருத்துரைத்தார்.

தலைமை நீதிபதி துன் தெங்கு மைமுன் துவான் மாட்  பெடரல் நீதிமன்றம் தனது முடிவை வழங்கிய பிறகு, முன்னாள் பெக்கான் நாடாளுமன்றமன்ற உறுப்பினரின் நடவடிக்கை “முற்றிலும் அவருடைய முடிவு” என்று கூறினார்.

எங்கள் வேலை முடிந்தது. வழக்கை முடிவெடுப்பதில் நாங்கள் எங்கள் பொறுப்புகளை நிறைவேற்றிவிட்டோம். அவர் என்ன செய்ய விரும்புகிறாரோ எந்த வழியை அவர் ஆராய விரும்புகிறாரோ அது எங்களுக்கு அப்பாற்பட்டது என்று அவர் மேலும் கூறினார்.

திங்கள்கிழமை (ஜனவரி 9) புத்ராஜெயா அனைத்துலக மாநாட்டு மையத்தில் சட்ட ஆண்டு (OLY) 2023 தொடக்கத்தில் கலந்து கொண்ட பின்னர் செய்தியாளர் கூட்டத்தில் உயர் நீதிபதி பேசினார்.

UNWGAD இன் எந்தவொரு முடிவும் இங்கே மலேசியாவில் ஒரு பிணைப்பு விளைவை ஏற்படுத்துமா என்று கேட்டபோது, ​​தெங்கு மைமுன் மேலும் கருத்து தெரிவிக்க மறுத்துவிட்டார். (நான் சொல்வது எல்லாம்), நாங்கள் வழங்கும் முடிவிற்குப் பிறகு நீதித்துறை பாதிக்கப்படாது என்று அவர் கூறினார்.

ஜனவரி 5 அன்று, நஜிப்பின் வழக்கறிஞர் டான்ஸ்ரீ முஹம்மது ஷஃபி அப்துல்லா செய்தியாளர்களிடம், பாதுகாப்புக் குழு “டத்தோஸ்ரீ நஜிப் ரசாக் vs மலேசியா” என்ற தலைப்பில் ஒரு மனுவை அதே நாளில் UNWGAD க்கு அனுப்பியதாகக் கூறினார். நஜிப் SRC வழக்கில் தண்டனை மற்றும் தண்டனையை பெடரல் நீதிமன்றம் உறுதி செய்ததை அடுத்து, நஜிப் தற்போது 12 ஆண்டுகள் சிறைத்தண்டனை அனுபவித்து வருகிறார்.

முஹம்மது ஷஃபியின் கூற்றுப்படி, நஜிப் கடந்த ஆண்டு ஆகஸ்ட் 23 அன்று ஃபெடரல் நீதிமன்றம் தனது மேல்முறையீட்டை நிராகரித்தது நியாயமற்றது. குறைபாடுள்ளது மற்றும் அவரது அடிப்படை மனித உரிமைகள் மற்றும் கூட்டாட்சி அரசியலமைப்பை மீறியது என்று அனைத்துலக நீதிக்கான ஐந்து நிபுணர்கள் கொண்ட UNWGAD குழுவைக் கேட்டுக்கொள்கிறார். மலேசியா ஒரு கட்சியாக உள்ள உலகளாவிய மனித உரிமைகள் பிரகடனத்தில் கடுமையான மீறல்கள் இருப்பதாக நஜிப் கூறினார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here