காமன்வெல்த் அறக்கட்டளையின் தலைவராக மலேசியரான டத்தோ சுதா தேவி மீண்டும் நியமனம்

புத்ராஜெயா: காமன்வெல்த் அறக்கட்டளையின் தலைவராக டத்தோ சுதா தேவி கே.ஆர்.வாசுதேவன் ஜன. 1, 2023 முதல் இரண்டு ஆண்டுகளுக்கு மீண்டும் நியமிக்கப்பட்டுள்ளார்.

வெளியுறவு அமைச்சகம் (விஸ்மா புத்ரா) இன்று வெளியிட்டுள்ள அறிக்கையில், காமன்வெல்த்தின் 56 உறுப்பு நாடுகளின் ஒருமித்த ஆதரவைப் பெற்றதன் மூலம் அவரது மறு நியமனம் கிடைத்துள்ளது.

ஆஸ்திரேலியாவுக்கான முன்னாள் மலேசிய உயர் ஸ்தானிகர் 2020 இல் லண்டனில் நடைபெற்ற தேர்தல் மூலம் அந்த பதவிக்கு முதன்முதலில் தேர்ந்தெடுக்கப்பட்டார். மேலும் 1966 இல் நிறுவப்பட்டதிலிருந்து அறக்கட்டளையின் தலைவராக தேர்ந்தெடுக்கப்பட்ட முதல் ஆசியர் என்ற பெருமையைப் பெற்றார்.

காமன்வெல்த் அறக்கட்டளையின் தலைவராக சுதா தேவி மீண்டும் நியமிக்கப்பட்டது. அறக்கட்டளை மற்றும் காமன்வெல்த் அமைப்பின் பணிகளுக்கு ஆதரவளிப்பதில் மலேசியாவின் குறிப்பிடத்தக்க பங்கு மற்றும் வலுவான அர்ப்பணிப்பின் பிரதிபலிப்பாகும் என்று அந்த அறிக்கையில் கூறப்பட்டுள்ளது.

காமன்வெல்த் அறக்கட்டளையின் தலைவராக  சுதா தேவி அதன் ஆளுநர் குழுவின் கூட்டங்களுக்கு தலைமை தாங்குவார்; அரசுகளுக்கிடையேயான கூட்டங்கள் மற்றும் நிகழ்வுகளில் அடித்தளத்தை பிரதிநிதித்துவப்படுத்தும்; மற்றும் அறக்கட்டளையின் பார்வை மற்றும் மதிப்புகளை மேம்படுத்துவதில் அதன் தூதராக பணியாற்றுவார்.

காமன்வெல்த் அறக்கட்டளை மக்களின் பங்கேற்பை ஆதரிக்கும் மற்றும் வலுப்படுத்தும் நோக்கத்துடன் நிறுவப்பட்டது. குறிப்பாக சிவில் சமூக அமைப்புகள் (சிஎஸ்ஓக்கள்) மூலம் ஜனநாயக சமூகங்களை உருவாக்க.

பல ஆண்டுகளாக, இந்த அறக்கட்டளையானது, பாலின சமத்துவம் மற்றும் சமூக சேவை போன்ற பிரச்சனைகளில் பொது உரையாடலில் செல்வாக்கு செலுத்துவதற்காக குடிமைக் குரல்களை ஆதரிக்க பல்வேறு திட்டங்களை மேற்கொண்டுள்ளது.

ஆட்சி, ஜனநாயகம் மற்றும் மனித உரிமைகளை நிலைநிறுத்துவதில் மக்களின் பங்களிப்பை ஊக்குவிக்கும் வகையில் நிகழ்ச்சிகளை ஏற்பாடு செய்ய உத்தேசித்துள்ள காமன்வெல்த் உறுப்பு நாடுகளின் CSOக்களுக்கு இது மானியங்களையும் வழங்குகிறது.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here