போஸ் பலாரில் கரடியை எதிர்கொள்ள வேண்டாம் என கிராம மக்களுக்கு எச்சரிக்கை

கோத்த பாரு: குவா மூசாங்கில் உள்ள போஸ் பலார் அருகே வசிக்கும் ஒராங் அஸ்லி சமூகத்தினர் உள்ளிட்ட கிராம மக்கள், மீண்டும் காட்டு விலங்கு இருப்பதை உணர்ந்தால், அதை அணுக வேண்டாம் என்று எச்சரிக்கப்பட்டுள்ளனர்.

கிளந்தான் வனவிலங்கு பாதுகாப்பு மற்றும் தேசிய பூங்காக்கள் (பெர்ஹிலிட்டன்) திணைக்களத்தின் இயக்குனர் மொஹமட் ஹபிட் ரோஹானி கூறுகையில், ஏற்கெனவே அச்சத்தில் இருக்கும் குடியிருப்பாளர்களைப் பாதுகாப்பதற்காகவும், காடுகளில் திரியும் கரடி போன்ற விலங்குகள் மனிதர்களுடனான தற்செயலான மோதலில் அச்சுறுத்தப்படாமல் இருப்பதை உறுதிசெய்யவும் நினைவூட்டுவதாகும்.

கிராமத்தில் உள்ள ஒரு பழத்தோட்டத்தில் கரடி தாக்குதல் நடத்தியபோது, ​​முந்தைய நெருங்கிய சந்திப்பைக் கையாள்வது குறித்து மேலும் கருத்து தெரிவித்த மொஹமட் ஹபீட், தனது வனவிலங்கு ரேஞ்சர்கள் தொலைதூர பகுதிக்கு சென்றால் சில முன்னெச்சரிக்கைகள் ஒளி உமிழும் டையோடு (எல்இடி) விளக்குகளை நிறுவுவது என்று கூறினார். கரடியை பயமுறுத்தவும், பாதையில் பொறிகளை நிறுவவும்.

தற்போது, மோசமான வானிலை காரணமாக சாலையின் நிலப்பரப்பு மிகவும் கடினமான சவாலாக இருப்பதால் (Pos Balar) பகுதிக்குள் நுழைவதற்கான பாதை மிகவும் அணுக முடியாததாக உள்ளது. எனவே, எங்கள் ரேஞ்சர்கள் நாளை (ஜனவரி 10) அப்பகுதிக்குள் நுழைய முயற்சிப்பார்கள், இது சுமார் ஐந்து மணிநேரம் எடுக்கும், ஆனால் அது மீண்டும் கணிக்க முடியாத வானிலை நிலைமைகளைப் பொறுத்தது என்று அவர் இன்று பெர்னாமா தொடர்பு கொண்டபோது கூறினார்.

முன்னதாக, கம்போங் டகோ மற்றும் கம்போங் பெராவாஸ் அருகே உள்ள ஓராங் அஸ்லி கிராமத்தில் கரடியை கண்டது தொடர்பான இரண்டு தனித்தனி சம்பவங்களை ஊடகங்கள் செய்தி வெளியிட்டன. இதில் காட்டு விலங்கு டூரியான் பழத்தோட்டங்களைத் தாக்கி, கிராமவாசி ஒருவர் கூறியது போல் கல்லறையில் உலா வந்தது. சடலத்தை விழுங்குவதற்காக சமீபத்தில் புதைகுழியைத் தோண்டின.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here