விமானத்தின் சிதைவுகள் பத்தாங்காலியில் தனித்துவ உணவகமாக மாறியிருக்கிறது

பத்தாங்காலியின் பிரதான சாலையின் ஓரத்தில் ஒரு விமானத்தின் ஒருபகுதியை (cockpit) கடந்து செல்வது போல் தோன்றுகிறது. இருப்பினும், உற்று நோக்கினால்,  உண்மையில் ஹெர்குலிஸ் C130 ஆகும் – இதன் உடற்பகுதியை ஒரே நேரத்தில் 40 பேர் சாப்பிடக்கூடிய உணவகமாக மாற்றப்பட்டுள்ளது. இது டெர்மினல் 1 உள்நாட்டு மற்றும் அனைத்துலக உணவுகள் என்று பெயரிடப்பட்டுள்ளது.

அதன் உரிமையாளர், எண்ணெய் மற்றும் எரிவாயு நிறுவனத்தின் முன்னாள் பொறியாளர் முகமட் யாசின் ஏ பாக்கர், விமானம் சுபாங்கில் உள்ள ஒரு தளத்தில் கைவிடப்பட்டதாகவும், அதிகாரிகள் நிலம் கையகப்படுத்தப்படுவதால் அப்புறப்படுத்தப்பட வேண்டும் என்றும் கூறினார். இருப்பினும், விமானத் துறையில் பணிபுரியும் ஒரு நண்பர் அவருக்கு விமானத்தை வழங்கினார்.

என்னிடம் ஒரு நிலம் இருப்பதாகவும், எனக்கு விமானத்தை வழங்குவதாகவும், அது (விமானம்) 2019 டிசம்பரில் வந்து சேர்ந்தது என்பது எனது நண்பருக்குத் தெரியும். எனது நண்பர்கள் அதை ஒரு தனித்துவம் வாய்ந்த உணவகமாக மாற்றும் வரை கிட்டத்தட்ட இரண்டு வருடங்கள் அந்த இடத்திலேயே இடிபாடுகள் இருந்தன என்று அவர் சமீபத்தில் பெர்னாமாவிடம் கூறினார்.

56 வயதான முகமட் யாசின், விமானம் காக்பிட் மற்றும் ஃபுஸ்லேஜ் என இரண்டு பகுதிகளாக வந்ததாக கூறினார். வழிப்போக்கர்களின் கவனத்தை ஈர்க்கும் வகையில் காக்பிட்டை சாலையோரம் வைக்க முடிவு செய்தேன், அதனால் அவர்கள் உணவகத்தில் நிறுத்துவார்கள் என்று அவர் கூறினார்.

ஃபியூஸ்லேஜை உணவகமாக மாற்ற கிட்டத்தட்ட RM50,000 செலவழித்ததாகவும், விமானத்தை கழுவுதல் மற்றும் கூரை மற்றும் தரையை நிறுவுதல், விமான இறக்கைகளின் இருபுறமும் கூடுதல் கட்டமைப்புகளை வைப்பது போன்ற செலவுகளும் அடங்கும் என்று அவர் கூறினார். அதை தனித்துவமாக்குவதற்காக, விமானத்தில் சிக்கிய மற்றும் தொங்கும் கம்பியை வேண்டுமென்றே அப்படியே விட்டுவிட்டதாக முகமட் யாசின் கூறினார்.

தனது உணவகத்தில் உள்ள வாடிக்கையாளர்கள், சிறப்பு உணவுகளை ரசிப்பதோடு, வனப்பகுதியை நேரடியாக கண்டும் காணாத வகையில் பால்கனியாக மாற்றியமைக்கப்பட்ட பின்புற வளைவில் இருந்து இயற்கை மற்றும் பழமையான காட்சிகளை அனுபவிக்க முடியும் என்று அவர் கூறினார்.

150 மீட்டர் நீளமுள்ள விமான உணவகத்தில் அலங்கார விளக்குகள் ஒளிர்வதன் மூலம் இரவு காட்சி மிகவும் சுவாரஸ்யமாக உள்ளது. மேலும் புகைப்படம் எடுப்பதற்காக பயணிகளை இது ஈர்க்கிறது என்றார். கடந்த ஆண்டு ஜூன் மாதம் இந்த உணவகம் திறக்கப்பட்டது.

முகமட் யாசின் தனது உணவகத்திற்குச் செல்ல விரும்புவோர் ஏமாற்றத்தைத் தவிர்க்க முன்கூட்டியே முன்பதிவு செய்ய அறிவுறுத்தினார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here