அம்னோவின் முடிவு அன்வாரின் அரசாங்கத்தை மிகவும் பாதுகாப்பானதாக ஆக்குகிறது என்கிறார் ஆய்வாளர்

அம்னோவின் இரண்டு உயர் பதவிகளுக்கான போட்டிகளை அனுமதிக்காதது அன்வார் இப்ராஹிமின் ஒற்றுமை அரசாங்கத்திற்கு ஊக்கமளிக்கும். ஆனால் அம்னோவிற்குள் உள்ள பிரச்சனைகள் ஆழமடையக்கூடும் என்று ஒரு ஆய்வாளர் கூறினார். மெர்டேக்கா மையத்தைச் சேர்ந்த இப்ராஹிம் சுஃபியன் கூறுகையில், பிரிவுத் தலைவர்கள் போட்டியில்லாத முடிவை ஏற்றுக்கொண்டாலும், அடிமட்ட உறுப்பினர்கள் வேறுவிதமாக உணரலாம்.

கட்சியின் தலைவர் அஹ்மட் ஜாஹிட் ஹமிடி மற்றும் கட்சியின் பழைய சகாக்களுக்கு விசுவாசமாக இருப்பதால், பிரிவுத் தலைவர்கள் அதை ஏற்றுக்கொள்ளலாம். சாதாரண உறுப்பினர்களைப் பொறுத்தவரை அவர்கள் ஏற்றுக்கொள்ள நேரம் எடுக்கும் என்று அவர் எஃப்எம்டியிடம் கூறினார். அன்வாரின் அரசாங்கம் மே 19ஆம் தேதிக்குள் நடத்தப்பட வேண்டிய அம்னோ கட்சித் தேர்தல்களைத் தாண்டி உயிர்வாழ்வதற்கான சிறந்த வாய்ப்புகள் இருப்பதாக சுஃபியன் கூறினார்.

ஆனால் இது அன்வார் அரசாங்கம் எவ்வாறு செயல்படுகிறது என்பதைப் பொறுத்தது. அம்னோவிற்குள் எந்த நிச்சயமற்ற தன்மையும் இல்லாததால், நெருங்கிய காலக்கட்டத்தில், கண்ணோட்டம் சிறப்பாக உள்ளது. ஆனால் சில காரணங்களால் ஜாஹிட் தலைவர் பதவியை இழக்கிறார் என்று வைத்துக்கொள்வோம். பக்காத்தான் ஹராப்பானுடன் ஒத்துழைப்பது குறித்து புதிய தலைவர் எப்படி முடிவு செய்வார்? எனவே, தற்போது அந்த கேள்வி நீக்கப்பட்டுள்ளது.

ஆனால் ஜாஹிட் நீதிமன்ற வழக்குகள் உள்ளவரை நீண்ட காலம் செல்ல முடியாது. பின்னர் எங்காவது சாலையில், அவரது துணை முகமட் ஹசான் செயல் தலைவராக நிற்க வேண்டியிருக்கும். இது சில நிச்சயமற்ற உணர்வைக் கொடுக்கிறது என்று அவர் கூறினார். கடந்த பொதுத் தேர்தலில் அவரது செல்வாக்கற்ற தன்மை மோசமான தோல்விக்கு வழிவகுத்தது என்ற பிரபலமான கருத்து இருந்தபோதிலும், ஜாஹிட் தலைவராக அம்னோ உறுப்பினர்கள் இப்போதைக்கு போட்டியிட வேண்டும் என்று இப்ராஹிம் கூறினார்.

யுனிவர்சிட்டி மலாயா சமூக-அரசியல் ஆய்வாளர் அவாங் அஸ்மான் பாஃவி கூறுகையில், பல தசாப்தங்களாக நண்பர்களாக இருக்கும் ஜாஹிட் மற்றும் அன்வார் ஆகியோரின் வலுவான அணியுடன், ஒற்றுமை அரசாங்கத்தின் பின்னால் கூட்டணியை வலுப்படுத்த தேர்தல் முடிவு வழிவகுக்கும். 1980 களில் அன்வார் துணைத் தலைவராக இருந்தபோது ஜாஹிட் அம்னோ இளைஞர்களின் தலைவராக இருந்தார். ஜாஹிட் இப்போது அன்வார் தலைமையிலான அரசாங்கத்தில் துணைப் பிரதமராக உள்ளார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here