கிராக்ஹவுஸ் காமெடி கிளப் உரிமையாளர்களின் விண்ணப்பத்தை மே 23 அன்று நீதிமன்றம் விசாரிக்கும்

கோலாலம்பூர் மாநகர மன்றம் (DBKL) தனது வணிக உரிமத்தை ரத்து செய்து அதன் உரிமையாளர்கள் இருவர் நிரந்தரமாக நகரத்தில் எந்தத் தொழிலையும் தொடங்குவதைத் தடை செய்ததை எதிர்த்து கிராக்ஹவுஸ் காமெடி கிளப்பின் நீதி மறுஆய்வு மனுவை மே 23ஆம் தேதி விசாரிக்க உயர் நீதிமன்றம் இன்று தீர்மானித்துள்ளது.

உரிமையாளர்கள் சார்பில் ஆஜரான வழக்கறிஞர் எம். பிரவின், முகமட் ரிசல் ஜோஹன் வான் கெய்சல் மற்றும் ஷங்கர் ஆர் சந்திராம் ஆகியோரை தொடர்பு கொண்டபோது, ​​இந்த மனு நீதிபதி டத்தோ அமர்ஜித் சிங் முன் விசாரணைக்கு வரும் என்றார்.

இருவரும் நவம்பர் 24 ஆம் தேதி இங்குள்ள உயர் நீதிமன்றத்தில் நீதித்துறை மறுஆய்வு மனுவைத் தாக்கல் செய்து, டிபிகேஎல், கோலாலம்பூர் மேயர் டத்தோஸ்ரீ மஹதி சே ங்கா, அப்போதைய  கூட்டரசு பிரதேசங்களின் துணை அமைச்சர் டத்தோஸ்ரீ ஜலாலுதீன் அலியாஸ், மத்தியப் பிரதேச அமைச்சகம் மற்றும் மலேசிய அரசு ஆகியோரை பிரதிவாதிகளாகப் பெயரிட்டனர்.

கிளப்பின் உரிமத்தை ரத்து செய்யும் முடிவு சட்டத்திற்கு எதிரானது என்றும், ஜலாலுதீன் எடுத்த முடிவு என்றும், கோலாலம்பூரில் வேறு பெயரில் எந்த வணிகத்தையும் பதிவு செய்யக்கூடாது என்று அமைச்சகமும் நிரந்தரமாக தடை விதிக்க வேண்டும் என்றும் உரிமையாளர்கள் கோருகின்றனர்.

நகரத்தில் செல்லுபடியாகும் உரிமத்துடன் வணிகம் நடத்துவதற்கு கூட்டாட்சி அரசியலமைப்பின் கீழ் தங்களுக்கு அடிப்படை உரிமை உள்ளது என்ற அடிப்படையில் முடிவை ரத்து செய்ய நீதிமன்ற உத்தரவையும் அவர்கள் கோரினர்.

அவர்கள் அளித்த ஆதாரப் பிரமாணப் பத்திரத்தில், கடந்த ஆண்டு ஆகஸ்ட் 17ஆம் தேதி ஜலாலுதீன் ஒரு அறிக்கையை வெளியிட்டு, அதே ஆண்டு ஜூலை 30ஆம் தேதி முதல் நகைச்சுவை கிளப்பின் உரிமத்தை ரத்து செய்ய டிபிகேஎல் உரிமக் குழு முடிவு செய்துள்ளதாகவும், அதன் உரிமையாளர்கள் கோலாலம்பூரில் வணிகத்தைப் பதிவு செய்வதிலிருந்து வாழ்நாள் முழுவதும் தடுப்புப்பட்டியலில் வைக்கப்பட்டதாகவும் தெரிவித்தனர்.

இந்த முடிவு தொழில்முனைவோர் என்ற வகையில் தங்களை கடுமையாக பாதித்துள்ளது. முகமட் ரிசால் மற்றும் ஷங்கர் ஆகியோர் இந்த விவகாரம் தொடர்பாக டிபிகேஎல்-லிருந்து அதிகாரப்பூர்வ அறிவிப்பு அல்லது கடிதம் எதையும் பெறவில்லை என்றும் கூறினார். முகமட் ரிசால் தற்போது மூன்று கிரிமினல் குற்றச்சாட்டுகளை எதிர்கொண்டுள்ளார்.

ஏனெனில் அவர் முகநூல் செயலி மூலம் மற்றவர்களைப் புண்படுத்தும் நோக்கத்துடன் ஜூலை 4 மற்றும் 6, 2022 க்கு இடையில் ‘Rizal van Geyzel’, Instagram ‘rizalvangeyzel’ and TikTok ‘rizalvangeyzel’,  சுயவிவரப் பெயரைப் பயன்படுத்தி தாக்குதல் தகவல்தொடர்புகளை பரப்பியதாக குற்றம் சாட்டப்பட்டார்.

தகவல் தொடர்பு மற்றும் மல்டிமீடியா சட்டம் 1998 இன் பிரிவு 233(1) (a) இன் கீழ் குற்றச்சாட்டுகள் அமைக்கப்பட்டன. அதே சட்டத்தின் பிரிவு 233 (3) இன் கீழ் தண்டிக்கப்படும். இது அதிகபட்சமாக RM50,000 அபராதம் அல்லது ஒரு வருடத்திற்கு மிகாமல் சிறைத்தண்டனை அல்லது இரண்டும் விதிக்கப்படும்.

மேலும் குற்றம் நிரூபிக்கப்பட்டால், குற்றம் நிரூபிக்கப்பட்ட பிறகு மீண்டும் மீண்டும் செய்யப்படும் ஒவ்வொரு நாளுக்கும் RM1,000 அபராதம் விதிக்கப்படும்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here