பினாங்கின் அடையாள சின்னமான ரெக்ஸ் திரையரங்கு கட்டடம் இடிக்கப்படவுள்ளதா?

’ஜார்ஜ் டவுன்:  கிந்தா லேன் மற்றும் பர்மா சாலையின் ஓரத்தின் சின்னமான ரெக்ஸ் சினிமா, 27 மாடி கொண்டோமினியம் திட்டத்திற்கு வழி வகுக்கும் வகையில் இடிக்கப்பட உள்ளது. இந்த கட்டிடம் பினாங்கின் உச்ச காலத்தின் பாரம்பரியமாக கருதப்படுகிறது. ஏனெனில் இது 85 ஆண்டுகளுக்கு முன்பு அதன் கதவுகளைத் திறக்கும் போது ஒரு அதிநவீன சினிமாவாக இருந்தது.

பினாங்கு தீவு நகராண்மைக்கழகத்திற்கு (MBPP) சமர்ப்பிக்கப்பட்ட திட்டங்களின்படி, காண்டோமினியம் அமைப்பதைத் தவிர, டெவலப்பர் அருகிலுள்ள கிண்டா லேனில் உள்ள 24 பாரம்பரியக் கடைவீடுகளின் வரிசையைப் பாதுகாத்து பராமரிக்கவும் விண்ணப்பித்துள்ளார்.

கடந்த ஆண்டு அக்., 19ல், இத்திட்டத்திற்கு, மாநகராட்சி ஒப்புதல் அளித்தது. ஒரு மேம்பாட்டாளர் பிரதிநிதி எப்ஃஎம்டியிடம் திரையங்கின் முகப்பை பராமரிக்க முயற்சிப்பதாக கூறினார். இருப்பினும், மற்றொரு பாரம்பரிய சொத்து அழிவை எதிர்கொள்ளும் என்பதால், இந்த திட்டத்திற்கு பச்சைக்கொடி காட்டப்பட்டதாக உள்ளூர் பாரம்பரிய ஆர்வலர்கள் வருத்தம் தெரிவித்துள்ளனர்.

ஜார்ஜ் டவுன் ஹெரிடேஜ் ஆக்ஷனின் மார்க் லே, ரியல் எஸ்டேட் மேம்பாட்டின் மூலம் லாபத்திற்காக நாட்டில் எண்ணற்ற பாரம்பரிய கட்டிடங்கள் இடிக்கப்பட்டுள்ளதால், இது ஒரு மோசமான உதாரணமாக மாறியுள்ளது என்றார்.

இன்றைய அனுபவம், அறிவு மற்றும் அபிலாஷைகளின் வெளிச்சத்தில், பாரம்பரிய பாதுகாப்பு மற்றும் ரியல் எஸ்டேட் மேம்பாடு ஆகியவற்றுக்கு இடையே ஒரு தேர்வு இருக்கும் போது, ​​குறிப்பாக நகராண்மை கழகத்திற்கு வருமானத்தை ஈட்டும் அல்லது ​​வளர்ச்சிக்கு சாதகமாக இருக்கும் என்பது எப்போதும் முன்கூட்டியே முடிவாக இருக்கக்கூடாது.

பினாங்கின் வரலாறு மற்றும் ஜார்ஜ் டவுனின் யுனெஸ்கோ உலக பாரம்பரிய தள அந்தஸ்து ஆகியவற்றின் அடிப்படையில், எதிர்கால சந்ததியினருக்கான மாநிலத்தின் பொதுவான மரபுகளைப் பாதுகாக்க அதிகாரிகள் செயல்பட வேண்டும் மற்றும் அதன் புதுப்பிக்க முடியாத கலாச்சார சொத்துக்களைப் பாதுகாப்பதற்கு ஆதரவாக ஆட்சி செய்ய வேண்டும் என்று லோ கூறினார்.

பாரம்பரிய மதிப்புடையதாகக் கருதப்படும் எந்தவொரு தளத்தையும் இடிப்பதில் கவுன்சில் தனது தீர்ப்பை அதன் உயிர்வாழ்வை உறுதி செய்வதற்கான அனைத்து வழிகளையும் தீர்ந்துவிடும் வரை அதன் தீர்ப்பை ஒதுக்கி வைக்க வேண்டும் மற்றும் முன்மொழிவு பரிசீலனைக்கு முன்வைக்கப்படும் போது முதல் சந்தர்ப்பத்தில் இடிப்புக்கு ஆதரவாக தீர்ப்பளிக்காது. . பினாங்கு அதன் கடந்தகால இடிப்புப் பேரழிவுகளிலிருந்து பாடம் கற்றுக்கொள்ள வேண்டும்.

1938 ஆம் ஆண்டில் 70,000 ஸ்ட்ரெய்ட்ஸ் டாலர்கள் செலவில் கட்டப்பட்ட இந்த சினிமா, அமெரிக்காவில் இருந்து இறக்குமதி செய்யப்பட்ட நாற்காலிகள் மற்றும் 1,000 நபர்களுக்கான மையப்படுத்தப்பட்ட குளிர்சாதனம் நிரம்பிய சிறந்த ஒன்றாக அந்த நேரத்தில் பிராந்தியத்தில் உள்ள செய்தித்தாள்களால் பெயரிடப்பட்டது. இது அந்தக் காலத்தில் கேள்விப்படாதது.

1939 ஆம் ஆண்டு பினாங் கெஜட் மற்றும் ஸ்ட்ரெய்ட்ஸ் குரோனிக்கல் மலாயாவில் இது போன்ற மிகப்பெரிய சினிமா என்றும், “முதல் தர சினிமா மற்றும் தியேட்டர் இணைந்தது” என்றும் அறிவித்தது.

சினிமா 1970களில் இயங்குவதை நிறுத்திவிட்டதாகவும், 2000களின் முற்பகுதியில் பர்னிச்சர் கடையால் கையகப்படுத்தப்படுவதற்கு முன்பே அது பயன்பாட்டில் இல்லாமல் போனதாகவும் கூறப்படுகிறது.

அலோர் செத்தாரில்  உள்ள ஜாஹிர் மசூதி மற்றும் நார்தாம் சாலையில் உள்ள கெடா ஹவுஸ் ஆகியவற்றின் பின்னால் இருந்த சார்லஸ் பௌச்சர் என்பவரால் இந்த கட்டிடம் வடிவமைக்கப்பட்டதாக பதிவுகள் காட்டுகின்றன.

 

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here