ஜோகூர் ஃபத்வா நல்ல வழிகாட்டுதலை வழங்குகிறது என்று கிறிஸ்தவ குழு கூறுகிறது

ஜோகூர் இஸ்லாமிய சமயக் குழு (MAINJ) வழங்கிய ஃபத்வாவை மலேசிய தேவாலயங்களின் மன்றம் (CCM) வரவேற்றுள்ளது. இது இஸ்லாமியர்கள் மற்றும் இஸ்லாம் அல்லாதவர்களுக்கு நல்ல வழிகாட்டுதல் என்று அவர் கூறுகிறார். CCM பொதுச் செயலாளர் ஜோனதன் ஜேசுதாஸ் கூறுகையில், இஸ்லாமியர்கள் அல்லாதவர்கள் ஷரியா சட்டங்களின் கீழ் உள்ள வரம்புகளைப் பாராட்ட வேண்டும் மற்றும் இஸ்லாமியர்களையும் தங்கள் பண்டிகைகள் மற்றும் கொண்டாட்டங்களுக்கு அழைக்கும் போது அவர்களின் மத நம்பிக்கைகளை உணர வேண்டும்.

MAINJ வழங்கிய தெளிவு மிகவும் வரவேற்கத்தக்கது மற்றும் மலேசியாவில் உள்ள பல்வேறு மத சமூகங்களுக்கிடையில் சிறந்த நல்லிணக்கத்தையும் தொடர்புகளையும் நிச்சயமாக ஊக்குவிக்கும் என்று அவர் ஒரு அறிக்கையில் தெரிவித்துள்ளார். கடந்த வாரம், MAINJ இஸ்லாமியர்கள் மாநிலத்தில் உள்ள பிற மத சடங்குகளில் கலந்துகொள்வதையும் பங்கேற்பதையும் தடைசெய்து ஃபத்வாவை வெளியிட்டது. பிப்ரவரி 2 முதல் அமலுக்கு வந்த ஃபத்வாவுக்கு ஜோகூர் ஆட்சியாளர் சுல்தான் இப்ராஹிம் சுல்தான் இஸ்கந்தர் ஒப்புதல் அளித்ததாக குழு கூறியது.

அதே நாளின் பிற்பகுதியில், சுல்தான் ஃபத்வா “பாங்சா ஜோகூர்” கருத்தின் கீழ் ஏற்றுக்கொள்ளப்பட்ட சகிப்புத்தன்மை, ஒற்றுமை மற்றும் புரிதல் ஆகிய மதங்களுக்கு இடையிலான மதிப்புகளுடன் முரண்படவில்லை என்று கூறினார். முஸ்லிம்கள் மற்ற மத சடங்குகளில் பங்கேற்பதை மட்டுமே தடை செய்கிறது, ஆனால் அவர்கள் இன்னும் பிற மதங்களின் பண்டிகை நிகழ்வுகளில் கலந்து கொள்ளலாம் என்று அவர் தெளிவுபடுத்தினார்.

நாட்டிலுள்ள பல்வேறு மதச் சமூகங்களைச் சேர்ந்த மலேசியர்கள் தங்கள் மதப் பண்டிகைகளைக் கொண்டாடுவதில் எப்படி ஒருவரோடு ஒருவர் கலந்து கொள்கிறார்கள் என்பது ஆச்சரியமாக இருக்கிறது என்று ஜேசுதாஸ் கூறினார். திறந்த இல்ல உபசரிப்பு நிச்சயமாக மலேசியர்களின் கையொப்ப நடைமுறையாகும். ஹரி ராயா, சீனப் புத்தாண்டு, தீபாவளி, கிறிஸ்துமஸ், கவாய், காமாடன் மற்றும் பிற பண்டிகைகளில் மலேசியர்கள் ஒருவரையொருவர் சந்தித்து, தங்கள் அண்டை வீட்டாரின் சுவைகளையும் விருந்தோம்பலையும் அனுபவிக்கிறார்கள்.

இது வாழ்க்கையின் ஒரு பகுதியாகும். இது மத நல்லிணக்கம் மற்றும் சகிப்புத்தன்மை என்பதை எங்கள் மகிழ்ச்சியில் நாம் நிறுத்திவிட முடியாது. மலேசிய சமூகத்தை ஒன்றாக இணைத்து, உலகின் மற்ற நாடுகளிலிருந்து நம்மை வேறுபடுத்துவது இந்த அனுசரணைதான் என்றார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here