மின் வெகுமதிகள் செயலி தொடர்பில் 5 விசாரணை தாள்கள் திறக்கப்பட்டன

மொத்தம் RM4.6 மில்லியன் பயனர்களை மோசடி செய்ததாகக் கூறப்படும் வெகுமதி ஆன்லைன் விண்ணப்பத்தில் ஐந்து விசாரணை ஆவணங்கள் திறக்கப்பட்டுள்ளன என்று புக்கிட் அமான் கூறுகிறார். கூட்டரசு மாநில போலீஸ் செயலாளர் நூர்சியா சாதுதீன் கூறுகையில், இந்த செயலி முதன்முதலில் 2020 இல் அறிமுகப்படுத்தப்பட்டது. இது பயனர்கள் இ-வாலட் மூலம் பொருட்கள் அல்லது சேவைகளை வாங்க அனுமதிக்கிறது.

ஒவ்வொரு வாங்குதலுக்கும், பயனர்கள் வெகுமதி புள்ளிகளைப் பெறும்போது 50% வரை சேமிக்கலாம். அவற்றைப் பொருட்களாகப் பெறலாம் அல்லது பணத்தை தங்கள் வங்கிக் கணக்கில் வரவு வைக்கலாம். இருப்பினும், பயன்பாட்டைப் பயன்படுத்த, பயனர்கள் வெளியிடப்படாத பணத்தை பயன்பாட்டில் டெபாசிட் செய்ய வேண்டும். ஆரம்பத்தில், பயன்பாட்டின் மூலம் செய்யப்பட்ட அனைத்து பரிவர்த்தனைகளும் வெகுமதி புள்ளிகளை மீட்டெடுப்பதும் சீராக நடந்தன. இருப்பினும், 2022 ஆம் ஆண்டின் இறுதியில், பயனர்கள் வாங்குதல் மற்றும் புள்ளிகளை மீட்டெடுப்பதில் சிக்கல்களைத் தொடங்கினர் என்று அவர் ஒரு அறிக்கையில் கூறினார்.

உண்மையான இழப்பு RM508,261.09 என்று நூர்சியா கூறினார். மோசடி செய்ததற்காக குற்றவியல் சட்டம் பிரிவு 420இன் கீழ் போலீசார் விசாரணை நடத்தி வருகின்றனர். அக்டோபர் 25 அன்று, உள்நாட்டு வர்த்தகம் மற்றும் நுகர்வோர் விவகார அமைச்சகம் செயலியின் பின்னால் உள்ள நிறுவனத்தை சோதனை செய்ததாக அவர் கூறினார்.

காவல்துறையினர் தங்கள் விசாரணையைத் தொடருவார்கள் மற்றும் எடுக்கப்பட வேண்டிய நடவடிக்கை குறித்து அமைச்சகத்துடன் ஒத்துழைப்பார்கள் என்று அவர் கூறினார். கடந்த வெள்ளிக்கிழமை, மலேசிய அனைத்துலக மனிதாபிமான அமைப்பு (MHO) 80 பாதிக்கப்பட்டவர்கள் இந்த செயலியின் பின்னணியில் உள்ளதாகக் கூறப்படும் கும்பலிடம் பாதிக்கப்பட்டுள்ளதாக போலீஸ் புகார்களை அளித்ததாகக் கூறியது. MHO பொதுச்செயலாளர் ஹிஷாமுதீன் ஹாஷிம், செயலியின் பின்னணியில் உள்ளவர்கள் முக்கிய பிரமுகர்கள், சமயத் தலைவர்கள் மற்றும் உயர் போலீஸ் அதிகாரிகள் போன்ற முக்கிய நபர்களின் பெயர்களை அதன் பாதிக்கப்பட்டவர்களிடம் பயன்படுத்தியதாக நம்பப்படுகிறது.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here