துணைப்பிரதமர் ஃபாடில்லா யூசோப் அதிகாரத்துவ பயணமாக 3 நாட்கள் இந்தோனேசியாவிற்கு பயணம்

கோலாலம்பூர்: துணைப் பிரதமரும், பெருந்தோட்ட மற்றும் பொருட்கள் அமைச்சருமான டத்தோஸ்ரீ ஃபாடில்லா யூசோப், மூன்று நாள் உத்தியோகபூர்வ பயணமாக இன்று இந்தோனேசியா செல்கிறார். அமைச்சருடன் அமைச்சக அதிகாரிகளும் செல்வார்.

அவர் இந்தோனேசியாவின் பொருளாதார விவகாரங்களுக்கான ஒருங்கிணைப்பு அமைச்சரான Airlangga Hartartoவை சந்தித்து பாமாயில் தொடர்பான பிரச்சனைகள் குறித்து விவாதிப்பார்.மைஐரோப்பிய ஒன்றிய காடழிப்பு ஒழுங்குமுறை (EUDR) விதிகளை கடக்க தேவையான உத்திகள் ஒரு முக்கிய தலைப்பு ஆகும். இது செம்பனை தொழில்துறையை ஆபத்தான நிலையில் வைத்துள்ளது.

அது தவிர, செம்பனை உற்பத்தி செய்யும் நாடுகளின் கவுன்சிலின் (CPOPC) ஒத்துழைப்பு மேம்படுத்தப்படும் என்று பெருந்தோட்ட மற்றும் பொருட்கள் அமைச்சகம் (MPIC) ஒரு அறிக்கையில் தெரிவித்துள்ளது. செம்பனைத் துறையில் இரு நாடுகளுக்கும் இடையிலான ஒத்துழைப்பின் முக்கியத்துவத்தை இது எடுத்துக்காட்டியது.

சான்றிதழ் மற்றும் கண்டறியும் தன்மை போன்ற விஷயங்கள் EUDR மற்றும் உலகளாவிய சந்தைகளை அணுகுவதில் முக்கிய கூறுகளாக இருப்பதால் இந்த ஒத்துழைப்பு முக்கியமானது என்று அது மேலும் கூறியது.

ரப்பர் துறைக்காக, இந்தோனேசியாவின் வர்த்தக மந்திரி சுல்கிஃப்ளி ஹசானை ஃபாடில்லாவை சந்திக்கவுள்ளார். அனைத்துலக முத்தரப்பு ரப்பர் கவுன்சில் (ஐடிஆர்சி) மற்றும் இந்தோனேசியா-மலேசியா-தாய்லாந்து வளர்ச்சி முக்கோணம் (ஐஎம்டி-ஜிடி) மூலம் மலேசியா மற்றும் இந்தோனேசியா இடையே ஒத்துழைப்பை வலுப்படுத்துவது குறித்த விவாதம் இருக்கும்.

ஆசியான் ரப்பர் கவுன்சிலை (ஆர்கோ) அமைப்பதற்கான முன்மொழிவு குறித்தும் பேச்சுவார்த்தையில் கவனம் செலுத்தப்படும் என்று MPIC தெரிவித்துள்ளது.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here