காவல்துறையினருக்கான உடல் கேமராக்கள் பொருத்த தலா RM2,000 முதல் RM2,500 வரை செலவாகும் என உள்துறை அமைசச்சர் தகவல்

போலீஸ் அதிகாரிகளின் உடலில் பொருத்தப்படும் 7,648 உடல் கேமராக்களில் ஒவ்வொன்றும் RM2,000 முதல் RM2,500 வரை செலவாகும் என்று மக்களவையில் கூறப்பட்டது. உள்துறை அமைச்சர் டத்தோஶ்ரீ சைஃபுதீன் நசுத்தியோன் இஸ்மாயில், உடல்  கேமராவை (BWC) கையகப்படுத்த RM30mil ஒதுக்கப்பட்டுள்ளது. இது நாடு முழுவதும் 157 மாவட்ட போலீஸ் தலைமையக அதிகாரிகளுக்கு  பொருத்தப்படும்.

BWC களத்தில் நிறுத்தப்பட்டுள்ள போலீஸ் அதிகாரிகளால், குறிப்பாக போலீஸ் ரோந்து கார் பிரிவுகள் மற்றும் போலீஸ் மோட்டார் சைக்கிள் ரோந்து பிரிவுகள், அத்துடன் நாடு முழுவதும் 157 மாவட்ட போலீஸ் தலைமையகத்தில் காவல்துறையினரால் சாலை ரோந்துகள் பயன்படுத்தப்படும்.

7,648 BWC கள் ஒரு யூனிட்டுக்கு RM2,000 முதல் RM2,500 வரை மதிப்பிடப்பட்ட விலையில் பெற திட்டமிடப்பட்டுள்ளன” என்று சைஃபுதீன் செவ்வாய்க்கிழமை (பிப்ரவரி 21) தேதியிட்ட எழுத்துப்பூர்வ பதிலில் கூறினார்.

இருப்பினும், புதிய கொள்கை எப்போது செயல்படுத்தப்படும் என்று சைஃபுதீன் ஒரு தேதியைக் கொடுக்கவில்லை. RM30 மில்லியன் இன் ஒதுக்கீடு 2021 ஆம் ஆண்டில் 12ஆவது மலேசிய திட்டத்தின் கீழ் அங்கீகரிக்கப்பட்டது. ஜூலை 1 முதல் சுயாதீன போலீஸ் நடத்தை ஆணையம் (IPCC) சட்டம் அமல்படுத்தப்படும் என்றும் சைபுதீன் கூறினார். இப்போதைக்கு, இந்த ஆணையம் நிறுவுவதற்காக மத்திய நிறுவனத்திடமிருந்து நிலை ஒப்புதல்கள் மற்றும் ஒதுக்கீடுகளுக்காக அமைச்சகம் காத்திருக்கிறது என்று சைபுதீன் கூறினார்.

IPCC சட்டம் கடந்த ஆண்டு ஜூலை மாதம் மக்களவையில் நிறைவேற்றப்பட்டது. மேலும் இது போலீஸ் படையின் ஒருமைப்பாட்டைக் கண்காணிக்கவும், போலீஸ் பணியாளர்கள் சம்பந்தப்பட்ட தவறான நடத்தைகள் குறித்த புகார்களை விசாரிக்கவும் ஒரு சுயாதீன ஆணையத்தை அமைப்பதைக் காணும். IPCC அமைப்பது மற்றும் போலீஸ் அதிகாரிகளுக்கு பொருத்தப்படும் உடல் கேமாராக்கள் குறித்து கேட்ட லிம் லிப் எங் (PH-Kepong) க்கு சைஃபுதீன் பதிலளித்தார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here