கோலாலம்பூர் நீதிமன்றம் வந்த முன்னாள் பிரதமர் நஜிப்

கோலாலம்பூர்: 1MDB தணிக்கை அறிக்கையை திருத்த சதி செய்ததாக குற்றச்சாட்டில் இருந்து முன்னாள் பிரதமர் டத்தோஸ்ரீ நஜிப் துன் ரசாக்கும், 1மலேசியா டெவலப்மெண்ட் பெர்ஹாட்டின் (1எம்டிபி) முன்னாள் தலைமைச் செயல் அதிகாரி அருள் கந்தசாமியும் தங்களின் தற்காப்பு வாதத்தில் நுழைய வேண்டுமா அல்லது விடுவிக்கப்படுவார்களா என்பது குறித்த உயர்நீதிமன்றத்தின் தீர்ப்பைக் கேட்பதற்காக இங்குள்ள நீதிமன்ற வளாகத்துக்கு வந்தார்.

அவர் இன்று காலை 8.42 மணிக்கு இங்கு வந்ததாக நம்பப்படும் ஸ்போர்ட்ஸ் யூட்டிலிட்டி வாகனம் (எஸ்யூவி) எக்ஸ்70 மாடல் போலீஸ் அதிகாரிகளுடன் வந்ததாக நம்பப்படுகிறது. முன்னாள் பெக்கான் நாடாளுமன்ற உறுப்பினரின் சில ஆதரவாளர்களும் முன்னாள் UMNO தலைவருடன் ஒற்றுமையின் அடையாளமாக கலந்து கொண்டனர்.

அருள் கந்த கந்தசாமி இன்று காலை 9.13 மணியளவில் அருள் கந்தா நீதிமன்றத்திற்கு வந்தார். SRC இன்டர்நேஷனல் Sdn Bhd நிதியை முறைகேடாகப் பயன்படுத்தியதற்காக தற்போது 12 ஆண்டுகள் சிறைத்தண்டனை அனுபவித்து வரும் நஜிப், 70, பொதுக் கணக்குக் குழுவில் (Public Accounts Committee) சமர்ப்பிக்கப்படுவதற்கு முன், இறுதி 1MDB தணிக்கை அறிக்கையில் திருத்தங்கள் செய்யப்பட வேண்டும் என்று தனது நிலையைப் பயன்படுத்தியதாக குற்றம் சாட்டப்பட்டார்.

45 வயதான அருள் கந்தா, 1MDB தொடர்பான ஒழுக்காற்று, சிவில் அல்லது கிரிமினல் நடவடிக்கைகளில் இருந்து நஜிப்பைப் பாதுகாக்கும் வகையில் திருத்தத்தைச் செய்ததில் அவருடன் சதி செய்ததாகக் குற்றம் சாட்டப்பட்டார். இந்தச் செயல் 2016 பிப்ரவரி 22 முதல் 26 வரை புத்ராஜெயாவில் உள்ள பிரதமர் துறை வளாகத்தில் நடந்ததாகக் கூறப்படுகிறது.

மலேசிய ஊழல் தடுப்பு ஆணையச் சட்டத்தின் பிரிவு 23 (1) மற்றும் 24 (1) இன் கீழ் அவர்கள் மீது குற்றம் சாட்டப்பட்டது. இது அதிகபட்சமாக 20 ஆண்டுகள் சிறைத்தண்டனை மற்றும் லஞ்சத்தின் மதிப்பில் ஐந்து மடங்கு அபராதம் அல்லது RM10,000, எதுவாக இருந்தாலும் அதிக, குற்றம் நிரூபிக்கப்பட்டால்.

அரசுத் தரப்பில் துணை வழக்கறிஞர் அகமட் அக்ரம் காரிப் ஆஜரானார், நஜிப் சார்பில் டான்ஸ்ரீ முஹம்மது ஷஃபி அப்துல்லாவும், அருள் காந்தா சார்பில் டத்தோ என். சிவானந்தனும் ஆஜராகி வாதாடினர்.

நஜிப் இன்னும் 2.3 பில்லியன் ரிங்கிட் மற்றும் 1எம்டிபி மோசடி உட்பட மேலும் மூன்று நீதிமன்ற வழக்குகளை எதிர்கொள்கிறார். அது தற்போது விசாரணை கட்டத்தில் உள்ளது. இதுவரை அரசுத் தரப்பு 44 சாட்சிகளை அழைத்துள்ளது.

கடந்த ஆண்டு, மலேசிய ஊழல் தடுப்பு ஆணையத்தின் (எம்ஏசிசி) சட்டத்தின் 63ஆவது பிரிவின் கீழ் வழக்குத் தொடர நீதிமன்றம் விண்ணப்பித்ததை அடுத்து, அருள் கந்தா இந்த வழக்கில் சாட்சியானார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here