மனித கடத்தல் கும்பல் முறியடிப்பு; 18 பேர் தடுத்து வைப்பு

கிளந்தானில் பல சோதனைகளில் 15 ஆவணமற்ற இந்தோனேசிய பிரஜைகள் உட்பட 18 நபர்கள் தடுத்து வைக்கப்பட்டதைத் தொடர்ந்து மனித கடத்தல் கும்பல் முறியடிக்கப்பட்டது. திங்கள்கிழமை (மார்ச் 6) அதிகாலை 3.15 மணிக்கு ஜெலி மற்றும் குவா மூசாங்கில் “Ops Gelombang 2” என்ற குறியீட்டுப் பெயரிடப்பட்ட இந்த நடவடிக்கை மேற்கொள்ளப்பட்டதாக குடிநுழைவுத் துறை இயக்குநர் ஜெனரல் டத்தோஸ்ரீ கைருல் டிசைமி டாவுட் தெரிவித்தார்.

ஆள் கடத்தல் கும்பலுக்கு துணையாக இருந்த 39 வயது முதல் 60 வயதுடைய மூன்று உள்ளூர் ஆண்களை நாங்கள் கைது செய்தோம். சுங்கை கோலோக் வழியாக மலேசியாவிற்குள் நுழைந்து போக்குவரத்து வீடுகளுக்கு கொண்டு செல்லப்பட்ட 12 முதல் 54 வயதுக்குட்பட்ட 12 இந்தோனேசிய ஆண்கள் மற்றும் மூன்று இந்தோனேசிய பெண்களையும் நாங்கள் கைது செய்துள்ளோம் என்று அவர் புதன்கிழமை (மார்ச் 8) ஒரு அறிக்கையில் தெரிவித்தார்.

இந்தோனேசியாவில் இருந்து தாய்லாந்திற்கு விமானம் மூலம் ஆவணமற்ற வெளிநாட்டினரை சுங்கை கோலோக் வழியாக மலேசியாவிற்கு கொண்டு வருவதற்கு முன்பு கும்பல் அனுப்பும் என்று ஆரம்ப விசாரணையில் தெரியவந்துள்ளது. ஒவ்வொரு வெளிநாட்டவரும் மலேசியாவுக்குள் நுழைவதற்கு RM6,000 முதல் RM7,000 வரை செலுத்த வேண்டியிருந்தது.

அவர்கள் கிளாங் பள்ளத்தாக்கு, மலாக்கா மற்றும் பினாங்கு  வெளியே உள்ள பகுதிகளுக்கு சட்டவிரோதமாக வேலை செய்ய அழைத்து வரப்பட்டிருப்பார்கள். அதே நேரத்தில் பெண் வெளிநாட்டினர் மசாஜ் பார்லர் தொழிலாளி அல்லது பாலியல் தொழிலாளியாக பணியமர்த்தப்பட்டிருப்பார்கள் என்று அவர் கூறினார்.

ஒவ்வொரு வெளிநாட்டவருக்கும் RM150 முதல் RM250 வரை வாகனமோட்டிக்கு கொடுக்கப்பட்டதாக கைருல் டிசைமி கூறினார். கும்பல் கடந்த ஆண்டு மே மாதம் முதல் செயல்பட்டு வருகிறது. அவர்கள் மலேசியாவில் சட்டவிரோதமாக வேலை செய்ய நம்பிய இந்தோனேசியா, மியான்மர், பங்களாதேஷ் மற்றும் இந்தியா ஆகிய நாடுகளில் உள்ள ஆவணமற்ற வெளிநாட்டினரை குறிவைத்தனர்.

ஒவ்வொரு மாதமும் குறைந்தபட்சம் 160 ஆவணமற்ற முன்னோடிகள் கொண்டுவரப்படுவதாக நாங்கள் நம்புகிறோம். இது வசூலிக்கப்படாத வெளிநாட்டு வேலை லெவியால் அரசாங்கத்திற்கு RM1.7 மில்லியன் இழப்பு ஏற்படுகிறது என்று அவர் மேலும் கூறினார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here