பாகிஸ்தான் பத்திரிகையாளர் சொந்த நாட்டு சிறையில் இருந்து ஜாமீனில் விடுவிக்கப்பட்டார்

பாகிஸ்தானைச் சேர்ந்த பத்திரிகையாளர் சையத் ஃபவாத் அலி ஷா கடந்த ஆகஸ்ட் மாதம் மலேசியாவில் இருந்து நாடு கடத்தப்பட்டதைத் தொடர்ந்து ஆறு மாதங்களுக்கும் மேலாக தடுத்து வைக்கப்பட்டிருந்த நிலையில், அவரது சொந்த நாட்டில் சிறையில் இருந்து விடுவிக்கப்பட்டார்.

ஃபவாத்தின் வழக்கறிஞர், இமான் ஹசிர், நாட்டின் இணையச் சட்டங்களின் கீழ் அவருக்கு எதிரான ஒரு வழக்கை தீர்ப்பதற்கு நிலுவையில் உள்ள இஸ்லாமாபாத்தில் உள்ள நீதிமன்றம் அவருக்கு ஜாமீன் வழங்கியதையடுத்து, பெஷாவரில் உள்ள சிறையில் இருந்து தனது வாடிக்கையாளர் நேற்றிரவு விடுவிக்கப்பட்டதாகக் கூறினார்.

“அவதூறு”, “அதிகாரிகளை மிரட்டுதல்” மற்றும் “தவறான, அற்பமான மற்றும் போலியான தகவல்களை” ஆன்லைனில் வெளியிட்ட குற்றச்சாட்டின் பேரில் ஃபவாத்தை பாகிஸ்தான் கைது செய்துள்ளதாக நம்பப்படுகிறது.

ஃபவாத்தின் மனைவி சையதா எப்ஃஎம்டியிடம், அவர் நாடுகடத்தப்பட்டதைத் தொடர்ந்து மோசமானதைக் கருதி மீண்டும் அவருடன் இணைந்ததில் மகிழ்ச்சி அடைவதாகக் கூறினார். இந்த சம்பவத்திற்குப் பிறகு நான் என் கணவருடன் இன்னும் நெருக்கமாகிவிட்டேன்… ஆனால் உளவுத்துறை அதிகாரிகள் (பாகிஸ்தானில்) அவரை மீண்டும் காணாமல் போகச் செய்யலாம் என்று நாங்கள் பயப்படுகிறோம் என்று அவர் கூறினார்.

இதனால், என் இதயம் கனமாக இருக்கிறது. கதவைத் தட்டும் சத்தம் கேட்டால், யாரோ ஃபவாத்தை அழைத்துச் செல்ல வந்திருப்பார்களோ என்று பயமாக இருக்கிறது. UNHCR அகதி அந்தஸ்தைப் பெற்றுள்ள ஃபவாத், பாகிஸ்தானில் உள்ள பல ஆங்கில நாளிதழ்களில் அரசாங்கத்தின் ஊழலில் ஈடுபட்டதாகக் கூறப்படும் கட்டுரைகளால் துன்புறுத்தப்படுவதாகக் குற்றம் சாட்டிய பின்னர், 2011 முதல் மலேசியாவில் இருந்தார்.

தனது சொந்த நாட்டில் உள்ள நாளிதழ்களில் தொடர்ந்து பாகிஸ்தான் அரசை விமர்சித்து கட்டுரைகளை எழுதி வந்த அவர் கடந்த ஆகஸ்ட் மாதம் காணாமல் போனார்.

 ஃபவாத் ஒரு போலீஸ்காரராக இருந்தபோது “ஒழுங்கு பிரச்சினைகளை” எதிர்கொள்வதற்காக பாகிஸ்தானுக்கு நாடு கடத்தப்பட்டார் என்பதை மலேசிய அதிகாரிகள் பின்னர் வெளிப்படுத்தினர். ஃபவாத் ஒரு போலீஸ்காரர் அல்ல என்று அவரது குடும்பத்தினர் மறுத்துள்ளனர்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here