மாராங் தேர்தல் மனு விசாரணை தொடர்பில் ஹாடி சாட்சியம் அளிக்க நீதிமன்றம் வந்தார்

கோல தெரங்கானு: மாராங் நாடாளுமன்றத் தொகுதிக்கான தேர்தல் மனு விசாரணையில் சாட்சியம் அளிக்க பாஸ் தலைவர் அப்துல் ஹாடி அவாங் இன்று கோல தெரெங்கானு உயர்நீதிமன்றத்தில் ஆஜரானார். காலை 9 மணிக்கு வந்த மாராங் நாடாளுமன்ற உறுப்பினர் தேர்தல் நீதிபதியாக அமர்ந்திருந்த உயர்நீதிமன்ற நீதிபதி ஹாசன் அப்துல் கானியிடம் ஒரு மணி நேரத்திற்கும் மேலாக தனது சாட்சியத்தை அளித்தார்.

கோல தெரெங்கானு நீதிமன்ற வளாகத்தில் சந்தித்தபோது, இன்றைய நடவடிக்கைகள் சுமூகமாக நடந்ததாகவும், இரு தரப்பிலிருந்தும் வழக்கறிஞர்கள் எழுப்பிய அனைத்து கேள்விகளுக்கும் தன்னால் பதிலளிக்க முடிந்தது என்றும் ஹாடி தனது நன்றியைத் தெரிவித்தார். தேர்தல் சட்டங்களை மீறவில்லை என்பதாலும், இது மிகவும் பதட்டமான போராட்டமாக இருந்ததாலும் வழக்கறிஞர்களின் அனைத்து கேள்விகளுக்கும் தன்னால் பதிலளிக்க முடிந்தது என்றார்.

இதற்கிடையில், ஹாடி சார்பில் ஆஜரான வழக்கறிஞர் தக்கியுதீன் ஹாசன், தங்கள் சார்பாக அனைத்து சாட்சிகளையும் அழைத்ததாகவும், ஹாடி தான் கடைசியாக இருந்ததாகவும் கூறினார். ஆனால் மனுதாரர் தரப்பில் இன்னும் சாட்சிகள் இருக்கின்றனர் என்று அவர் கூறினார்.

சாட்சியாக இருந்த மாநில மனித வளர்ச்சி, தக்வா மற்றும் தகவல் குழுத் தலைவர் நோர் ஹம்சா, நீதிமன்ற நடவடிக்கைகளில் சாட்சியமளிக்கத் தவறியதற்காக கைது வாரண்ட் பிறப்பிக்கப்பட்டார். மனுதாரர் சார்பில் சாட்சியாக புக்கிட் பாயுங் சட்டமன்ற உறுப்பினர் ஆஜரானார்.

GE15 இல் மராங் நாடாளுமன்றத் தொகுதியின் முடிவை ரத்து செய்ய ஒரு பாரிசான் நேஷனல் வேட்பாளர் தாக்கல் செய்த தேர்தல் மனுவுக்கு எதிராக PAS தலைவராக இருக்கும் ஹாடியின் ஆரம்ப ஆட்சேபனையை பிப்ரவரி 12 அன்று தெரெங்கானு தேர்தல் நீதிமன்றம் தள்ளுபடி செய்தது. தேர்தல் மனுவை மார்ச் 6 முதல் 21ஆம் தேதி வரை விசாரிக்க ஹாசன் உத்தரவிட்டிருந்தார்.

ஜனவரி 3 அன்று, தேர்தல் குற்றச் சட்டம் 1954 இன் படி, GE15 இல் கோல தெரெங்கானு, மராங் மற்றும் கெமாமன் நாடாளுமன்றத் தொகுதிகளுக்கான முடிவுகளை ரத்து செய்ய கோரி டெரெங்கானு அம்னோ மனு தாக்கல் செய்தது.

GE15க்கு சில நாட்களுக்கு முன்பு நவம்பர் 15 முதல் 17, 2022 வரையிலான ஐ-பென்ஷன், ஐ-பெலியா மற்றும் ஐ-ஸ்டூடன்ட் முயற்சிகள் மூலம் மாநில அரசாங்கத்திடம் இருந்து நிதி உதவிகளை விநியோகித்து பாஸ் வாக்காளர்களுக்கு லஞ்சம் கொடுத்ததாக மனுவில் எழுப்பப்பட்ட குற்றச்சாட்டுகளில் ஒன்று என்று தெரெங்கானு அம்னோ தலைவர் அஹ்மட் சைட் கூறினார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here