கட்டாய மரணத்தண்டனைக்கு பதில் ஆயுள் தண்டனை: அமைச்சரவை ஒப்புதல்

கோலாலம்பூர்: கட்டாய மரண தண்டனைக்கு மாற்றாக  ஆயுள் தண்டனையை முடிவுக்கு கொண்டுவர அமைச்சரவை ஒப்புதல் அளித்துள்ளது. அதற்கு பதிலாக 30 முதல் 40 ஆண்டுகள் வரையிலான சிறைத்தண்டனை மற்றும்  குறைந்தபட்சமாக  12 பிரம்படி முன்மொழியப்பட்டுள்ளது. பெர்னாமாவின் அறிக்கையில், சட்டம் மற்றும் நிறுவன சீர்திருத்த அமைச்சர் அஸலினா ஓத்மான், கட்டாய மரண தண்டனையை ஒழிக்க அரசாங்கம் செயல்படுவதால், பல புதிய கொள்கைகள் பரிசீலிக்கப்படும் என்று கூறினார்.

மேலும், மரணத்தண்டனை முற்றிலும் ஒழிக்கப்படும். தண்டனைச் சட்டத்தின் பிரிவுகள் 121 மற்றும் 121A மற்றும் ஆபத்தான மருந்துகள் சட்டம் 1952 இன் பிரிவு 39B இன் கீழ் உள்ள மூன்று குற்றங்கள் தவிர, மரணத்தை ஏற்படுத்தாத குற்றங்களுக்கு மரண தண்டனை ரத்து செய்யப்படும் என்று அவர் இன்று மக்களவையில் கூறினார்.

தண்டனைச் சட்டத்தின் பிரிவுகள் 121 மற்றும் 121A, மாமன்னர் ஆட்சியாளர் அல்லது யாங் டி-பெர்டுவா நெகிரிக்கு எதிரான குற்றங்கள் மற்றும் அவர்களுக்கு எதிராகப் போரை நடத்துவது தொடர்பானது. ஆபத்தான போதைப்பொருள் சட்டம் 1952 இன் பிரிவு 39B போதைப்பொருள் கடத்தல் தொடர்பானது.

ஏற்கனவே நீதிமன்றங்களால் விதிக்கப்பட்ட மரண தண்டனை அல்லது இயற்கை ஆயுள் தண்டனையை பெடரல் நீதிமன்றத்தால் மறுபரிசீலனை செய்ய ஒரு புதிய மசோதா அறிமுகப்படுத்தப்படும் என்று அஸலினா கூறினார். இது மரண தண்டனையில் உள்ள 957 பேர் மீதும், நீதிமன்றத்தில் மேல்முறையீட்டு செயல்முறையை முடித்துவிட்ட வாழ்நாள் சிறையில் உள்ளவர்கள் மீதும் தாக்கத்தை ஏற்படுத்தும் என்று அவர் கூறினார்.

கட்டாய மரண தண்டனைக்கான திட்டமிடப்பட்ட மாற்று தண்டனைகளின் நிலை குறித்த செனட்டர் கோ நாஃய் குவாங்கின் கேள்விக்கு பதிலளிக்கும் வகையில் அஸலினா இவ்வாறு கூறினார். அரசாங்கத்தின் நோக்கம் மரண தண்டனையை முற்றிலுமாக ஒழிப்பது அல்ல, மாறாக நீதிபதிகளுக்கு முடிவெடுக்கும் உரிமையை வழங்குவதாக அஸலினா கூறினார்.

கட்டாய மரண தண்டனை ஒழிப்பு மசோதா 2023 மற்றும் மரண தண்டனை மற்றும் ஆயுள் தண்டனை மறுஆய்வு மசோதா (மத்திய நீதிமன்றத்தின் தற்காலிக அதிகார வரம்பு) 2023 ஆகியவற்றின் முதல் வாசிப்பு திங்கள்கிழமை நடைபெறும் என்று அஸலினா கூறினார். கட்டாய மரண தண்டனை ஒழிப்பு மசோதா 2023, மேல்முறையீட்டு நீதிமன்றம் அல்லது பெடரல் நீதிமன்றத்தில் மேல்முறையீட்டு செயல்முறையை முடிக்காத 476 மரண தண்டனை கைதிகளை பாதிக்கும் என்று எதிர்பார்க்கப்படுகிறது என்று அவர் கூறினார். இது கட்டாய மரண தண்டனைக்கு மாற்றுத் தண்டனையாகும், மேலும் இது முன்னோடியாகப் பயன்படுத்தப்படும் என்று அவர் கூறினார்.

அரசு நிறுவனங்கள், வழக்கறிஞர்கள், முன்னாள் தலைமை நீதிபதிகள், அரசியலமைப்பு வல்லுநர்கள், இறுதிக் கட்ட சிறைக் கைதிகள் மற்றும் அவர்களது குடும்பத்தினர், அத்துடன் மரண தண்டனை எதிர்ப்பு ஏசியா நெட்வொர்க் (Adpan) போன்ற அரசு சாரா நிறுவனங்கள் போன்ற பங்குதாரர்களுடன் 19 சந்திப்பு அமர்வுகள் மற்றும் சந்திப்புகளை அரசாங்கம் ஏற்பாடு செய்ததாக அஸலினா கூறினார்.

கட்டாய மரண தண்டனைக்கான தீர்ப்பு மற்றும் மாற்று தண்டனைக் கொள்கைகளை உள்ளடக்கிய சட்டத்திருத்தம், மலேசியாவின் குற்றவியல் நீதி அமைப்பில் ஒரு நேர்மறையான மாற்றத்தைக் குறிக்கிறது. மேலும் உரிய நீதியைப் பெறுவதற்கான தனிநபரின் அடிப்படை உரிமையை மறுக்கவில்லை என்று அவர் கூறினார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here