லிம் குவான் எங் – மஇகாவினர் சந்திப்பு; அனைவரின் கவனத்தை ஈர்க்கிறது

 பட்டர்வொர்த்: பினாங்கு மஇகா உயர் தலைவர்கள் சனிக்கிழமையன்று டிஏபி தலைவர் லிம் குவான் எங்கை மரியாதை நிமித்தமாக சந்தித்த புகைப்படம், வரும் மாநிலத் தேர்தலில் கட்சிக்கு “பாதுகாப்பான இடங்கள்” ஒதுக்கப்படும் என்ற ஊகங்களுக்கு மத்தியில் வெளிவந்துள்ளது.

கட்சி வட்டாரங்களின்படி, 1970 களில் இருந்து 2008 இல் DAP பொறுப்பேற்கும் வரை MIC க்கு பாரம்பரிய இடங்களாகக் கருதப்பட்ட பிரதான நிலப்பரப்பில் உள்ள பாகன் டாலாம் மற்றும் ஃபிறை மீது கட்சி கவனம் செலுத்துகிறது. அந்த இடங்கள் இப்போது DAP க்கு மிகவும் பாதுகாப்பான தொகுதிகளாகக் கருதப்படுகின்றன.

இருப்பினும், பினாங்கு மஇகா தலைவர் ஜே தினகரன் எப்ஃஎம்டியிடம், மரியாதை சந்திப்பின் போது இருக்கை ஒதுக்கீடு பற்றி விவாதிக்கப்படவில்லை என்றும், மாநிலம் சம்பந்தப்பட்ட விஷயங்களில் மட்டுமே அவர்கள் கருத்துக்களைப் பரிமாறிக் கொண்டதாகவும் கூறினார்.

எந்த இடத்துக்காகவும் நான் பேசவில்லை. பினாங்கு விஷயங்களைப் பற்றி லிம்முடன் நாங்கள் நன்றாக விவாதித்தோம். எங்கள் கட்சியின் தலைவர் (எஸ்.ஏ. விக்னேஸ்வரன்) உயர்மட்டத் தலைவர்களுடன் இட பங்கீடு குறித்து விவாதிப்பார்.

ஒற்றுமை அரசாங்கத்தின் ஒரு பகுதியாக இருப்பதால், MIC உறுப்பினர்கள் மாநிலத் தேர்தலில் PH ஆதரவளிக்க வாக்காளர்களைப் பெறுவதை உறுதிப்படுத்த நாங்கள் அவர்களுடன் இருப்போம் என்று அவர் கூறினார்.

பாரிசான் நேஷனல் மற்றும் பக்காத்தான் ஹராப்பான் கூட்டணி கூட்டாட்சி அரசாங்கத்தை அமைத்ததால் மரியாதை நிமித்தமாக இந்த சந்திப்பு மேற்கொள்ளப்பட்டதாக அவர் கூறினார். பல்வேறு விஷயங்கள் விவாதிக்கப்பட்டன என்று அவர் ஒரு முகநூல் பதிவில்  கூறினார்.

PH இன் நல்லெண்ணத்தை பெரிதும் சார்ந்திருக்கும் ஒற்றுமை அரசாங்கத்தின் மூலம் பிரதான அரசியலுக்கு மீண்டும் வருவதற்கு கட்சி நம்புவதாக மஇகா வட்டாரங்கள் தெரிவித்தன. எவ்வாறாயினும், 40 இடங்களைக் கொண்ட சட்டமன்றத்தில் மூன்று பேர் மட்டுமே இருப்பதால், DAP தனது இந்திய உறுப்பினர்களின் எந்த இடத்தையும் விட்டுக் கொடுப்பது “சாத்தியமற்றது” என்று ஒரு உள் நபர் கூறினார். அவர்கள் ஃபிறை (பி ராமசாமி), பாகன்  டாலாம் (எம் சதீஸ்) மற்றும் டத்தோ கெரமாட் (ஜக்தீப் சிங் தியோ), பிகேஆர் பத்து உபான் (எ குமரேசன்) ஆகியோர்.

இவை மட்டுமே சாத்தியமான இருக்கைகள் மற்றும் அவர்களுக்கு ஒரு இருக்கையை வழங்குவதற்கு DAP உண்மையிலேயே பெருந்தன்மையுடன் இருக்க வேண்டும்.

பினாங்கு டிஏபி தலைவர் சௌ கோன் இயோவ் கூறுகையில், எந்தவொரு இடப் பேச்சுவார்த்தையும் PH மற்றும் BN இடையே இருக்கும், தனிப்பட்ட கட்சிகளுடன் அல்ல என்றார். எப்படியும், பினாங்கு PH இன்னும் இட ஒதுக்கீடு குறித்து BN உடன் பேச்சுவார்த்தையை தொடங்கவில்லை  என்று மாநில முதல்வர் கூறினார்.

ஃபிறையில் 51.4% சீன வாக்காளர்கள் உள்ளனர், இந்தியர்கள் 36.22%, மலாய்க்காரர்கள் 11.56% மற்றும் மற்றவர்கள் 0.18%. பாகன் டாலாமில் 51.85% சீன வாக்காளர்களும், 25.81% இந்திய வாக்காளர்களும், 21.87% மலாய் வாக்காளர்களும், மற்றவர்கள் 0.47% வாக்காளர்களும் உள்ளனர்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here