மலேசியா, அமெரிக்கா பாதுகாப்பு ஒத்துழைப்பை வலுப்படுத்துகின்றன என்கிறார் சைபுஃதீன்

கடல்சார் பாதுகாப்பு மற்றும் எல்லை தாண்டிய விவகாரங்களில் அமெரிக்காவுடனான பாதுகாப்பு ஒத்துழைப்பை மலேசியா தொடர்ந்து வலுப்படுத்தும் என்று உள்துறை அமைச்சர் டத்தோஸ்ரீ சைபுஃதீன் நசுத்தியோன் இஸ்மாயில் கூறினார்.

லங்காவி சர்வதேச கடல் மற்றும் விண்வெளி கண்காட்சி 2023 (LIMA’23) உடன் இணைந்து இன்று லங்காவியில் நடைபெற்ற மலேசியாவுக்கான அமெரிக்க தூதர் பிரையன் டி. மெக்ஃபீட்டர்ஸுடனான தனது சந்திப்பின் போது இந்த விஷயத்தை தெரிவித்ததாக சைபுஃதீன் தனது பேஸ்புக்கில் பதிவிட்டுள்ளார்.

கடந்த மே 3ஆம் தேதி புத்ராஜெயாவில் அவர்கள் நடத்திய சந்திப்பின் தொடர்ச்சியாக இந்த சந்திப்பு நடந்ததாக அவர் கூறினார். கடல் மற்றும் எல்லை தாண்டிய பிரச்சினைகளை உள்ளடக்கிய பாதுகாப்பு ஒத்துழைப்பில் இன்றைய கூட்டம் கவனம் செலுத்தியது என்று அவர் கூறினார்.

2014 ஆம் ஆண்டில் இரு நாடுகளும் விரிவான கூட்டாண்மையில் கையெழுத்திட்டதைத் தொடர்ந்து மற்றொரு புரிந்துணர்வு ஒப்பந்தத்தில் கையெழுத்திடுவதன் மூலம் மலேசியாவிற்கும் அமெரிக்காவிற்கும் இடையிலான இருதரப்பு உறவுகள் மேலும் மேம்படுத்தப்படும் என்று சைபுதீன் கூறினார்.

மலேசியாவுக்கும் அமெரிக்காவுக்கும் இடையிலான இருதரப்பு உறவுகள் தொடர்ந்து வலுவாகவும், இரு நாடுகளுக்கும் நன்மைகளைத் தரும் என்றும் அவர் நம்பிக்கை தெரிவித்தார்.

2014 ஆம் ஆண்டில், மலேசியாவும் அமெரிக்காவும் இருதரப்பு உறவுகளை ஒரு விரிவான கூட்டாண்மைக்கு மேம்படுத்த ஒப்புக்கொண்டன. இது இரு நாடுகளுக்கு இடையிலான உறவில் ஒரு புதிய கட்டத்தைக் குறித்தது, இது பொருளாதாரம், பாதுகாப்பு, கல்வி, அறிவியல், தொழில்நுட்பம் மற்றும் பிற துறைகளில் அதிக ஒத்துழைப்பைக் கண்டது.

ஏப்ரல் 2014 இல் அப்போதைய அமெரிக்க ஜனாதிபதி பராக் ஒபாமா மலேசியாவிற்கு விஜயம் செய்த போது ஒப்பந்தம் நடந்தேறியது.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here