ஜோ லோ மக்காவ்வில் இருப்பதாக நம்பப்படுகிறது என்று MACC தகவல்

மலேசிய ஊழல் தடுப்பு ஆணையம் (எம்ஏசிசி) ஒரு அறிக்கையின்படி, தப்பியோடிய நிதியாளர் லோ டேக் ஜோ, ஜோ லோ என்றும் அழைக்கப்படுகிறார், மக்காவ்வில் “மறைந்துள்ளார்” என்று நம்புகிறது. அல் ஜசீராவின் கூற்றுப்படி, 1MDB ஊழலில் தேடப்படும் மற்ற நபர்களும் தற்போது மக்காவ்வில் இருப்பதாக MACC நம்புகிறது.

இது மக்காவ்வில் ஜோ லோவைப் பார்த்த பல நபர்களால் உறுதிப்படுத்தப்பட்டுள்ளது என்று ஊழல் தடுப்பு ஆணையம் கூறியது.

ஜோ லோவுக்கான இன்டர்போல் சிவப்பு அறிவிப்பு 2018 இல் அங்கீகரிக்கப்பட்டு வெளியிடப்பட்டது. அதே நேரத்தில் இன்ஸ்பெக்டர்-ஜெனரல் ஆஃப் போலீஸ் (ஐஜிபி) அக்ரில் சானி அப்துல்லா சானி கடந்த ஆண்டு தப்பியோடியவரைக் கண்டுபிடிப்பதற்கான முயற்சிகள் நடந்து வருவதாகக் கூறினார்.

ஜோ லோ, மாநில நிதியான 1எம்டிபியில் இருந்து 4.5 பில்லியன் அமெரிக்க டாலர்களை திருடினார் என்ற குற்றச்சாட்டின் பேரில் மலேசியா மற்றும் அமெரிக்காவில் குற்றம் சாட்டப்பட்டுள்ளது. தப்பியோடிய நிதியாளரைப் பாதுகாப்பதை பெய்ஜிங் முன்பு மறுத்தது.

இதற்கிடையில், MACC ஆல் சமீபத்தில் கைது செய்யப்பட்ட 1MDB மற்றும் SRC இன்டர்நேஷனல் வழக்குகளில் சந்தேகத்திற்குரிய ஒருவர், விசாவைத் தாண்டியதற்காக மக்காவ்விலிருந்து நாடு கடத்தப்பட்டதாக அல் ஜசீரா ஒரு பொலிஸ் ஆதாரத்தை மேற்கோள் காட்டியுள்ளது.

சந்தேக நபர் 2018 முதல் காணாமல் போயிருந்தார், ஆனால் மே மாதம் முன்னதாக மலேசியா திரும்பினார். KLIA டெர்மினல் 2 இல் அவர் வந்தவுடன், அந்த நபருக்கு MACC தலைமையகத்தில் ஆஜராகுமாறு நோட்டீஸ் வழங்கப்பட்டது. அந்த நபர் 51 வயதான கீ கோக் தியாம் என்று செய்தி நிறுவனம் தெரிவித்துள்ளது.

சிங்கப்பூரில் உள்ள கீ க்கு சொந்தமான சொத்துக்கள் மீதான விசாரணை ஆவணம் முடிக்கப்பட்டு, அடுத்த நடவடிக்கைக்காக அட்டர்னி ஜெனரல் அறைக்கு சமர்ப்பிக்கப்பட்டுள்ளது என்று MACC அதிகாரியை மேற்கோள் காட்டி அது கூறியது.

முன்னதாக, MACC, சிங்கப்பூரின் வணிக விவகாரத் துறையுடன் (CAD) இணைந்து, சுமார் 5.2 மில்லியன் அமெரிக்க டாலர்கள் (RM23.1 மில்லியன்) வைத்திருந்த ரைட் ஷா லிமிடெட் வங்கிக் கணக்கைக் கைப்பற்றியது.

இன்றுவரை, SRC இன்டர்நேஷனல் வழக்கில் முன்னாள் பிரதமர் நஜிப் ரசாக் மட்டுமே குற்றவாளியாக அறிவிக்கப்பட்டு தண்டனை பெற்றுள்ளார். 12 ஆண்டுகள் சிறை தண்டனை அனுபவித்து வருகிறார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here