மலேசியாவில் கடந்தாண்டு 16,000 டன் நண்டு உற்பத்தி செய்யப்பட்டுள்ளது

மீன்பிடி மற்றும் மீன்வளர்ப்பு மூலம்  கடந்த ஆண்டு முழுவதும்  நாட்டில் நண்டு உற்பத்தி 16,074.14 டன்னாக இருந்தது.  மீன்வளத் துறையின் இயக்குநர் ஜெனரல் டத்தோ அட்னான் ஹுசைன் கூறுகையில், மொத்தம் 15,740 டன் மீன்பிடித்தலும், 334.14 டன் மீன்வளர்ப்பும் ஈடுபட்டுள்ளன.

பிடிப்பு மீன்வளத்தைப் பொறுத்தவரை, நண்டு தரையிறக்கங்களில் நிபா நண்டு (மட் நண்டு), கடல் நண்டு, பாறை நண்டு மற்றும் பாறை நண்டு  ஆகியவை சறுக்கல் வலைகள், இழுவை வலைகள், ஸ்பான் வலைகள் மற்றும் புபு அல்லது நண்டு பொறிகள் போன்ற உபகரணங்களைப் பயன்படுத்துகின்றன.

மீன் வளர்ப்பில் இருந்து நண்டு உற்பத்தியானது மென்மையான ஓடு மற்றும் கடினமான ஓடு வடிவில் மட்டுமே நிபா நண்டுகளை உள்ளடக்கியது. வளர்க்கப்படும் நிபா நண்டுகள்,scylla olivacea’, ‘scylla paramamosain’, ‘scylla tranquebarica’ மற்றும் ‘scylla serrata’ ஆகிய வகைகளை சார்ந்தவை.

இதுகுறித்து அவர் நேற்று வெளியிட்ட அறிக்கையில், “குளங்கள், கூண்டுகள், தொட்டிகள் மற்றும் சுற்றுச்சுவர்களைப் பயன்படுத்தி உவர் நீரில் நிபா நண்டு வளர்ப்பு மேற்கொள்ளப்படுகிறது.

அட்னான், கடந்த ஆண்டு 187.46 டன்களுடன் ஜோகூர், சபா (122.60 டன்கள்) கொண்ட நிபா நண்டுகளின் (aquaculture) முக்கிய உற்பத்தியாளர்; பேராக் (13.60 டன்); சரவாக் (4.76 டன்); கெடா (3.89 டன்); சிலாங்கூர் (0.64 டன்) மற்றும் தெரெங்கானு (1.19 டன்). நன்னீர் மீன்வளர்ப்பு உற்பத்தியின் முக்கிய இனங்கள் tilapia, keli மற்றும் patin.ஆகும்.

கடந்த ஆண்டு முழுவதும் பேராக்கில் இருந்து 5,683.37 டன்கள் உற்பத்தி செய்யப்பட்ட அதே வேளையில், நாட்டில் சிவப்பு திலாப்பியா உற்பத்தி 25,064.65 டன்களாக பங்களித்துள்ளது என்றும் அவர் கூறினார்.

பேராக்கில் மொத்தம் 1,045 நன்னீர் மீன் வளர்ப்பு விவசாயிகள் உள்ளனர். அவர்களில் சுமார் 366 பேர் சிவப்பு திலாப்பியா பண்ணை வைத்திருக்கின்றனர் என்று அவர் கூறினார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here