வகுப்புக்கு வரத்தவறிய ஆங்கில மொழி ஆசிரியருக்கு எதிரான வழக்கு: 90,000 ரிங்கிட்டை இழப்பீடாக பெற்ற மாணவர்கள்

கோத்த கினபாலுவில் 2017 ஆம் ஆண்டில் ஏழு மாதங்கள் வகுப்புக்கு வரத் தவறியதற்காக மூன்று முன்னாள் மாணவர்கள் தங்கள் ஆங்கில மொழி ஆசிரியருக்கு எதிராக முன்னோடியில்லாத வழக்கில் வெற்றி பெற்றனர். அவர்களுக்கு 90,000 ரிங்கிட்டை இழப்பீடாக வழங்க நீதிமன்றம் உத்தரவிட்டது.

SMK Taun Gusi, Kota Belud இன் முன்னாள் மாணவர்கள் – Rusiah Sabdarin, Nur Natasha Allisya Hamali மற்றும் Calvina Angayung ஆகியோர் டிசம்பர் 7, 2020 அன்று இந்த வழக்கைத் தாக்கல் செய்தனர்.

அவரது 74 பக்கங்கள் கொண்ட பரந்த அடிப்படையில், உயர்நீதிமன்ற நீதிபதி லியோனார்ட் டேவிட் ஷிம் உள்ளிட்டோர், நீதிமன்றத்தின் முன் உள்ள மொத்த ஆதாரங்களின் அடிப்படையில் மற்றும் இருதரப்பு சமர்ப்பிப்புகளையும் பரிசீலித்த பிறகு, வாதிகள் தங்கள் வழக்கை நிரூபித்துள்ளனர் என்று நீதிமன்றம் கண்டறிந்தது.

மனுதாரர்கள் தங்கள் ஆங்கில ஆசிரியர் முகமட் ஜையின் ஜம்ரானை முதல் பிரதிவாதியாகவும், அப்போதைய பள்ளி முதல்வர் சூட் ஹனாபியை 2ஆவது பிரதிவாதியாகவும், கல்வி அமைச்சின் தலைமை செயலாளரை மூன்றாவது பிரதிவாதியாகவும், கல்வி அமைச்சர் நான்காவது பிரதிவாதியாகவும், அரசாங்கம் ஐந்தாவது பிரதிவாதியாகவும் குறிப்பிடப்பட்டுள்ளனர். .

2017 ஆம் ஆண்டில் ஏழு மாதங்கள் பாடத்தை கற்பிப்பதற்காக முகமட் ஜைனல் வகுப்பில் வரவில்லை என்றும், மற்ற பிரதிவாதிகள் இந்த விஷயம் குறித்து அறிவிக்கப்பட்ட போதிலும் நியாயமான நடவடிக்கை எடுக்கவில்லை என்றும் அவர்கள் கூறினர். அந்த வழக்கில், 2017 ஆம் ஆண்டுக்கான பொருள் நேரத்தில் வாதிகளுக்கு ஆங்கில மொழி கற்பிக்கப்படுவதை உறுதி செய்யத் தவறியதன் மூலம், கல்விச் சட்டத்தின் கீழ் பிரதிவாதிகள் தங்கள் சட்டப்பூர்வ கடமையை மீறியதாக அறிவிக்கக் கோரினர்; மற்றும் கல்விச் சட்டத்தின் கீழ் பரிந்துரைக்கப்பட்ட தேர்வுகளுக்கு வாதிகளைத் தயார்படுத்தத் தவறியது.

பிரதிவாதிகளின் செயல்கள் பொது அலுவலகத்தில் தவறான செயல் என்று அறிவிக்கவும் அவர்கள் கோரினர். மேலும், கூட்டாட்சி அரசியலமைப்பின் பிரிவு 12 உடன் படிக்கப்பட்ட பிரிவு 5 இன் கீழ் வாதிகளுக்கு உத்தரவாதம் அளிக்கப்பட்ட கல்வியை அணுகுவதற்கான வாதிகளின் அரசியலமைப்பு உரிமைகளை பிரதிவாதிகள் மீறியுள்ளனர் என்ற அறிவிப்பை அவர்கள் கோரினர்; நீதிமன்றத்தால் பொருத்தமானதாகக் கருதப்படும் ஒரு முன்மாதிரியான, பொதுவான மற்றும் மோசமான சேதங்கள்.

மூவர் சார்பில் வழக்கறிஞர் ஷெர்சாலி ஹெர்சா அஸ்லி ஆஜரானார். மத்திய அரசின் மூத்த வழக்கறிஞர் முகமட் ஹபிசி அப்த் ஹலீம், பெடரல் ஆலோசகர் ஃபஸ்ருல் ஃபர்டியன்சியா அப்துல் காதிர் ஆகியோர் பிரதிவாதிகளுக்காகச் செயல்பட்டனர்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here