போதைப் பொருள் கடத்தல்; முன்னாள் இராணுவ வீரரின் மரண தண்டனை சிறைத்தண்டனையாக மாற்றப்பட்டது

புத்ராஜெயா: எட்டு வருடங்களுக்கு முன்னர் கஞ்சா வைத்திருந்த குற்றத்தை ஒப்புக்கொண்ட முன்னாள் இராணுவ வீரர் ஒருவருக்கு மேல்முறையீட்டு நீதிமன்றம் இன்று 10 வருடங்கள் ஆறு மாத சிறைத்தண்டனையும் 10 பிரம்படி தண்டனையையும் விதித்துள்ளது. போதைப்பொருள் கடத்தலுக்காக அப்துல் சலாம் ஜைனால் அபிடினுக்கு மரண தண்டனை விதிக்கப்பட்டது. ஆனால் சட்டத்துறைத் தலைவர் அலுவலகம் (AGC) பிரதிநிதித்துவப்படுத்திய பின்னர் குற்றச்சாட்டு தண்டனையாக குறைக்கப்பட்டது.

நீதிபதி ஹனிபா ஃபரிகுல்லா தலைமையிலான மூன்று பேர் கொண்ட பெஞ்ச், சலாமின் சிறை தண்டனையை அவர் கைது செய்யப்பட்ட ஜூன் 16, 2015 முதல் தொடங்க உத்தரவிட்டது. நீதிபதிகள் நஸ்லான் கசாலி மற்றும் அஸ்மி அரிஃபின் ஆகியோருடன் அமர்ந்திருந்த ஹனிபா, விதிக்கப்பட வேண்டிய சிறைத் தண்டனையின் கால அளவு குறித்த சமர்ப்பிப்புகளைத் தொடர்ந்து தண்டனையை அறிவித்தார்.

முன்னதாக, வழக்கறிஞரான அமர் ஹம்சா அர்ஷாத், குற்றச்சாட்டைக் குறைப்பதற்கான AGC க்கு அளிக்கப்பட்ட பிரதிநிதித்துவங்கள் அரசுத் தரப்பால் ஏற்றுக்கொள்ளப்பட்டதாக பெஞ்சில் தெரிவித்தார். இதை அரசு துணை வழக்கறிஞர் குசைரி இப்ராகிம் உறுதி செய்தார். செப்டம்பர் 18, 2019 அன்று, 517 கிராம் போதைப்பொருளைக் கடத்தியதாகக் கண்டறியப்பட்ட சலாம் 46, என்பவருக்கு, அலோர் ஸ்டார் உயர் நீதிமன்றம் மரண தண்டனை விதித்தது. இராணுவ முகாமில் பராமரிப்புப் பணியாளர் சலாம், ஜூன் 16, 2015 அன்று இரவு 9.50 மணியளவில் சுங்கைப்பட்டாணியில் உள்ள ஒரு வீட்டில் இந்தக் குற்றத்தைச் செய்தார்.

பிரதிநிதித்துவங்கள் ஏற்றுக்கொள்ளப்பட்டதைத் தொடர்ந்து, 20 ஆண்டுகள் வரையிலான சிறைத்தண்டனை மற்றும் சட்டத்தால் பரிந்துரைக்கப்பட்ட குறைந்தபட்சம் 10 பிரம்படி கட்டாயமான தண்டனை குற்றச்சாட்டில் அவர் இன்று குற்றத்தை ஒப்புக்கொண்டார்.

எட்டு முதல் 10 ஆண்டுகள் வரையிலான சிறைத்தண்டனையை அமர் பரிந்துரைத்தார். இது அப்துல் சலாமுக்கு நல்ல நடத்தைக்காக வழங்கப்படும் வழக்கமான மூன்றில் ஒரு பங்கு நிவாரணத்தை கணக்கில் எடுத்துக்கொண்டு ஒரு சுதந்திர மனிதராக வெளியேற அனுமதிக்கும். எவ்வாறாயினும், குற்றத்திற்கான தற்போதைய தண்டனைப் போக்கைப் பிரதிபலிக்கும் வகையில், குசைரி 10 முதல் 13 ஆண்டுகள் வரை சிறைத்தண்டனையை முன்மொழிந்தார்.

குற்றம் சாட்டப்பட்டவரை மீண்டும் சிறைக்கு கொண்டு வந்து பிரம்படி தண்டனை வழங்க முடியாது (விடுவிக்கப்பட்ட பிறகு) என்று அவர் கூறினார். பிரம்படி தண்டனை நிறைவேற்றப்பட வேண்டும் என்று குறிப்பிட்ட பெஞ்ச், சலாமுக்கு 10 ஆண்டுகள் மற்றும் ஆறு மாதங்கள் சிறைத்தண்டனையும், 10 பிரம்படி தண்டனையும் விதித்தது. தூக்கு தண்டனை விதித்த உயர்நீதிமன்ற தீர்ப்பையும் ரத்து செய்தது.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here