கடலில் குப்பைகளை வீசும் 10 நாடுகளில் மலேசியா 5ஆவது இடத்தில் உள்ளது

கடலில் அதிக பிளாஸ்டிக் கழிவுகள் மற்றும் குப்பைகளை வீசும் முதல் 10 நாடுகளில் மலேசியா ஐந்தாவது இடத்தைப் பிடித்துள்ளது. ஐரோப்பாவில் இருந்து எரிசக்தி சேவை வழங்குநரான யுடிலிட்டி பிட்டர் நடத்திய ஆய்வில் இந்த கண்டுபிடிப்புகள் கண்டறியப்பட்டுள்ளன என்று நியூ ஸ்ட்ரெய்ட்ஸ் டைம்ஸ் (என்எஸ்டி) தெரிவித்துள்ளது.

முதல் 10 பட்டியலில், மலேசியா மற்றும் பிலிப்பைன்ஸ் மட்டுமே தென்கிழக்கு ஆசியா பிராந்தியத்தில் உள்ளன. மற்ற நாடுகள் ஆப்பிரிக்க கண்டம் மற்றும் தென் அமெரிக்காவைச் சேர்ந்தவை. செயின்ட் லூசியா (நான்காவது), டிரினிடாட் மற்றும் டொபாகோ (மூன்றாவது), சுரினாம் மற்றும் பிலிப்பைன்ஸ் முதலிடத்தை பிடித்துள்ள வேளையில் மலேசியா ஐந்தாவது இடத்தில் உள்ளது.

மலேசியா ஒவ்வொரு ஆண்டும் ஒரு நபருக்கு சுமார் 2.29 கிலோ பிளாஸ்டிக்கை கடலில் வீசுவதாக ஆய்வில் தெரியவந்துள்ளது. அதே சமயம் அதன் ஆசியான் கூட்டாளியான பிலிப்பைன்ஸ் ஒவ்வொரு நபருக்கும் 3.30 கிலோ எடையுடன் முதலிடத்தில் உள்ளது. சுரினாம் மூலம் (2.89 கிலோ); டிரினிடாட் மற்றும் டொபாகோ (2.55 கிலோ) மற்றும் செயின்ட் லூசியா (2.45 கிலோ).

இதற்கிடையில், ஒவ்வொரு ஆண்டும் ஒரு நபருக்கு 0.01 கிலோ பிளாஸ்டிக் கடலில் சேரும் 138 நாடுகளில் பிரித்தானியா 92ஆவது இடத்தைப் பிடித்துள்ளது.

மறுபுறம், ஸ்லோவேனியா போன்ற பல நாடுகள் இத்தகைய கழிவுகளை ஏற்றுமதி செய்யத் தொடங்கியுள்ளன. மேலும் கடல்வாழ் உயிரினங்களுக்கு அச்சுறுத்தலாக உள்ள பிளாஸ்டிக் கழிவுகள் மற்றும் குப்பைகளை கடலில் கொட்டுவது கவலைக்குரியது என்று கணக்கெடுப்பின் சுருக்கம் கவனித்தது.

எனவே, உலகெங்கிலும் உள்ள நாடுகள் இந்த சிக்கலை தீர்க்க முயற்சிக்கின்றன. இது கடல் வாழ் உயிரினங்களைப் பாதுகாப்பதற்கும் நிலைநிறுத்துவதற்கும் மறுசுழற்சியின் முக்கியத்துவத்தை வலியுறுத்துதலாக தெரிவித்தார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here