போஸ் பிஹாயில் பிடிபட்ட ஆண் புலி

குவா மூசாங் போஸ் பிஹாயில் டெமியரில் ஜூலை மாதம் முதல் ஒராங் அஸ்லி சமூகத்தைச் சேர்ந்த வளர்ப்பு நாய்களைத் தாக்கியதாக நம்பப்படும் புலி வெள்ளிக்கிழமை (செப்டம்பர் 29) பிடிபட்டது. கிளந்தான் வனவிலங்கு மற்றும் தேசிய பூங்கா துறை இயக்குனர் முகமட் ஹபித் ரோஹானி கூறுகையில், “Apek Bihai” என்று பெயரிடப்பட்ட ஆண் புலிக்கு இரண்டு வயது இருக்கும் என்றும், பிடிபட்ட போது அது ஆரோக்கியமாக இருந்தது என்றும் கூறப்படுகிறது.

ஜூலை மாதம் கம்போங் ஹக் கிராமவாசிகளின் புகாரைத் தொடர்ந்து, ஆகஸ்ட் 6 ஆம் தேதி துறை ஒரு பொறியை அமைத்தது, மேலும் செப்டம்பர் 8 ஆம் தேதி மலாயா புலிகள் பாதுகாப்புப் பிரிவின் (UKHM) உதவியுடன் மேலும் பொறிகள் போடப்பட்டதாக அவர் கூறினார். பேராக், சுங்காய் தேசிய வனவிலங்கு மீட்பு மையத்திற்கு புலி அனுப்பப்படும் என்று முகமட் ஹபீட் இன்று ஒரு அறிக்கையில் தெரிவித்தார்.

பதிவுகளின் அடிப்படையில், போஸ் பிஹாயில் புலி தாக்குதலின் முதல் வழக்கு ஜூலை 5, 2021 அன்று “Syamilla Bihai” என்ற புலியை உள்ளடக்கியது. இது ஒராங் அஸ்லி ஆடவருக்கு பலத்த காயத்தை ஏற்படுத்தியது. பின்னர் அது வெற்றிகரமாக கைப்பற்றப்பட்டு வனவிலங்கு மீட்பு மையத்தில் வைக்கப்பட்டது.

இரண்டாவது வழக்கு கடந்த ஆண்டு ஜனவரி 7 ஆம் தேதி நிகழ்ந்தது. ஒராங் அஸ்லி ஒருவர் புலியால் தாக்கப்பட்டு கொல்லப்பட்டார். ஒரு நடவடிக்கையின் போது பெர்லிட்டன் பணியாளர்களைத் தாக்க முயன்ற புலி சுட்டுக் கொல்லப்பட்டதாக அவர் கூறினார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here