டோமி தாமஸுக்கு எதிரான நஜிப்பின் மேல் முறையீட்டு வழக்கில் இருந்து விலகிய நீதிபதி

புத்ராஜெயா: முன்னாள் அட்டர்னி ஜெனரல் (ஏஜி) டான்ஶ்ரீ டோமி தாமஸ் மீது பொது அலுவலகத்தில் முறைகேடு செய்ததாகக் கூறப்படும் 1.9 மில்லியன் ரிங்கிட் வழக்கை திரும்பப் பெறுமாறு டத்தோஸ்ரீ நஜிப் ரசாக்கின் மேல்முறையீட்டை விசாரிப்பதில் இருந்து மேல்முறையீட்டு நீதிமன்ற நீதிபதி டத்தோ அசிஸா நவாவி விலகியுள்ளார்.

மூன்று பேர் கொண்ட மேல்முறையீட்டு நீதிமன்றத்தின் தலைமை நீதிபதி அசிஸா, அந்த நேரத்தில் தனது கணவர் நேரடியாக தாமஸின் கீழ் இருந்தார் என்ற எளிய காரணத்திற்காகவும், இந்த வழக்கு பொது நலன் சார்ந்த விஷயமாகவும் இருப்பதால் வழக்கில் இருந்து தன்னைத் தானே விலக்கிக் கொள்ள விரும்புவதாகக் கூறினார்.

இன்றைய விசாரணையின் தொடக்கத்தில், தாமஸ் AGயாக இருந்தபோது, ​​அவரது கணவர் டத்தோ நிக் சுஹைமி நிக் சுலைமான் அட்டர்னி ஜெனரல் அறையில் மேல்முறையீட்டு மற்றும் விசாரணைப் பிரிவின் தலைவராக இருந்தார் என்பதை அவர் மேல்முறையீட்டில் தரப்பினரிடம் தெரிவித்தார்.

நஜிப்பின் மேல்முறையீட்டிற்கு அவர் தலைமை தாங்குவதை எதிர்க்கிறார்களா என்று அவர் கட்சிகளிடம் கேட்டார். நஜிப்பின் வழக்கறிஞர், டத்தோ ஃபிரோஸ் ஹுசைன் அகமட் ஜமாலுடின், தனது வாடிக்கையாளரைக் கலந்தாலோசித்த பிறகு, நீதிபதி அசிஸா தனது மேல்முறையீட்டை விசாரிப்பதில் இருந்து தன்னை விலக்கிக் கொள்ளுமாறு முன்னாள் பிரதமர் விரும்புவதாக நீதிமன்றத்தில் தெரிவித்தார்.

மேல்முறையீட்டை நீதிபதி அசிஸா விசாரிப்பதை ஆட்சேபிக்க வேண்டும் என்பதே தனது வாடிக்கையாளரின் அறிவுறுத்தலாகும் என்று ஃபிரோஸ் கூறினார்.

தாமஸ் சார்பில் ஆஜரான வழக்கறிஞர் ஆலன் அட்ரியன் கோம்ஸ், நீதிபதி அசிஸா மேல்முறையீட்டை விசாரிப்பதை தாங்கள் எதிர்க்கவில்லை. ஏனெனில் நீதிபதி அசிஸா மேல்முறையீட்டைக் கேட்டால், பாரபட்சம் ஏற்படுவதற்கான உண்மையான ஆபத்து இருப்பதாகக் கூறும் எந்த காரணத்தையும் அவர் கேட்கவில்லை. பின்னர் மேல்முறையீட்டுக்கான விசாரணை தேதியை நிர்ணயம் செய்ய வழக்கு நிர்வாகத்திற்கு ஒரு தேதியை நிர்ணயிக்க நீதிபதி அசிஸா உத்தரவிட்டார்.

நீதிபதி டத்தோ சீ மீ சுன் மற்றும் டத்தோ லிம் சோங் ஃபோங் ஆகியோரைக் கொண்ட பெஞ்ச், தாமஸுக்கு எதிரான தனது வழக்கை மீண்டும் தொடர நஜிப்பின் மேல்முறையீட்டை இன்று விசாரிக்கவிருந்தது. இந்த வழக்கை உயர்நீதிமன்றம் கடந்த ஆண்டு நவம்பர் 25ஆம் தேதி தள்ளுபடி செய்தது.

1 மலேசியா டெவலப்மென்ட் பெர்ஹாட் (1MDB), சர்வதேச பெட்ரோலிய முதலீட்டு நிறுவனம் (IPIC), மலேசிய ஊழல் எதிர்ப்பு ஆணையம் (MACC) சட்டம் 2009 இன் கீழ் அதிகார துஷ்பிரயோகம் மற்றும் பணமோசடி தடுப்பு, பயங்கரவாத எதிர்ப்பு நிதியுதவி மற்றும் சட்டவிரோத நடவடிக்கைகளின் வருவாய் சட்டம் 2001 (AMLATFPUAA 2001) பணமோசடி போன்றவற்றில் நீதிமன்றத்தில் தவறாக குற்றம் சாட்டப்பட்டதாக நஜிப் தாமஸ் மீது வழக்கு தொடர்ந்தார்.

அவர் மீது சுமத்தப்பட்ட குற்றச்சாட்டுகள் தாமஸால் முன்கூட்டியே திட்டமிடப்பட்ட ஒரு நடவடிக்கையின் ஒரு பகுதியாகும் என்றும் அது பக்காத்தான் ஹராப்பான் அரசாங்கத்தின் அப்போதைய திட்டத்திற்கு ஏற்ப இருந்தது என்றும் அவர் கூறினார். தாமஸ் ஜூன் 4, 2018 முதல் பிப்ரவரி 28, 2020 வரை சட்டத்துறைத் தலைவராக  இருந்தார்.

 

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here