நிகோடின் திரவம் சட்டத்தின்படி விஷம் என்று பட்டியலிடப்படவில்லை என்கிறார் ஜாலிஹா

­கோலாலம்பூர்: நிகோடின் திரவத்தை திட்டமிட்ட விஷம் என வகைப்படுத்தவில்லை என்று சுகாதார அமைச்சர் டாக்டர் ஜாலிஹா முஸ்தபா வலியுறுத்தியுள்ளார். விஷங்கள் சட்டம் 1952 இன் பிரிவு 6, முன்மொழியப்பட்ட வகைப்படுத்தல் குறித்து விஷங்கள் வாரியத்தைக் கலந்தாலோசிக்க மட்டுமே தேவைப்படுவதாகவும் ஆனால் அதன் ஒப்புதலைப் பெற வேண்டிய அவசியமில்லை என்றும் அவர் கூறினார்.

இந்த முடிவு சட்டத்தின்படி (செய்யப்பட்டது) மற்றும் நடைமுறை முறைகேடு எதுவும் இல்லை என்று ஜாலிஹா தனது முடிவுக்கு ஒரு சட்ட சவாலுக்கு பதிலளிக்கும் வகையில் தாக்கல் செய்யப்பட்ட பிரமாணப் பத்திரத்தில் கூறினார். மூன்று தன்னார்வ தொண்டு நிறுவனங்கள் தாக்கல் செய்த நீதித்துறை மறுஆய்வு விண்ணப்பம் அரசாங்கக் கொள்கைக்கு ஒரு சவால் என்றும், அதை நீதிமன்றங்கள் ஏற்றுக்கொள்ள முடியாது என்றும் அவர் கூறினார்.

ஜூன் 30 அன்று, தன்னார்வ தொண்டு நிறுவனங்கள் – மலேசியன் புகையிலை கட்டுப்பாட்டு கவுன்சில், மலேசியன் பசுமை நுரையீரல் சங்கம் மற்றும் குழந்தைகளின் குரல் – உயர் நீதிமன்றத்தில் நீதித்துறை மறுஆய்வு நடவடிக்கைகளைத் தொடங்குவதற்கு விடுப்பு கோரி விண்ணப்பித்தது.

அமைச்சரின் உத்தரவு மார்ச் 31 அன்று அரசிதழில் வெளியிடப்பட்டது. ஆகஸ்ட் 14 அன்று, நீதிபதி வான் அஹ்மத் ஃபரித் வான் சலே, தன்னார்வ தொண்டு நிறுவனங்கள் வழக்கு தொடங்க  அனுமதி வழங்கினார். தன்னார்வ தொண்டு நிறுவனங்கள் நீதிமன்றத்தால் வழங்கப்பட்ட விலக்கு செல்லாது என்றும் அமைச்சரின் முடிவை ரத்து செய்ய வேண்டும் என்றும் கோருகின்றன.

விதிவிலக்குக்கு எதிராக வாரியம் ஒருமனதாக வாக்களித்த போதிலும், விஷம் வாரியத்தின் கருத்துக்களை ஜாலிஹா போதுமான அளவு கருத்தில் கொள்ளவில்லை என்றும், அதில் ஈடுபடத் தவறிவிட்டார் என்றும் அவர்கள் வாதிடுகின்றனர்.

பொது சுகாதாரத்தைப் பாதுகாக்கும் கடமையின் கீழ் இருந்த அமைச்சர், உண்மையில் அந்தக் கடமையில் தோல்வியடைந்து, அதற்குப் பதிலாக வருவாய் சேகரிப்புக்கு முன்னுரிமை அளித்ததால், அவரது நடவடிக்கைகளும் சமமற்றவை என்று அவர்கள் கூறினர்.

ஜாலிஹாவின் நடவடிக்கைகள் பொது சுகாதாரத்திற்கு, குறிப்பாக சமூகத்தில் மிகவும் பாதிக்கப்படக்கூடிய குழந்தைகளுக்கு தீங்கு விளைவிப்பதாக தொண்டூழிய நிறுவனங்கள் தெரிவித்தன. இந்த மனுவை டிச.,6இல் விசாரிக்க உயர் நீதிமன்றம் உத்தரவிட்டுள்ளது.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here