கொடுமைப்படுத்துபவர்கள் மீது நடவடிக்கை எடுக்க MOH தயங்காது

புத்ராஜெயா: சுகாதார அமைச்சகம் (MOH) தனது ஊழியர்களிடையே கொடுமைப்படுத்துதல் சம்பவங்களில் ஈடுபடும் எந்தவொரு தரப்பினருக்கும் எதிராக தகுந்த நடவடிக்கை எடுக்கத் தயங்காது என்று அதன் அமைச்சர் டாக்டர் ஜாலிஹா முஸ்தபா கூறினார். நாட்டின் பொது மற்றும் தனியார் துறைகளில் மருத்துவப் பயிற்சியாளர்களிடையே கொடுமைப்படுத்துதல் சம்பவங்கள் குறித்த மலேசிய மருத்துவ சங்கம் (MMA) கணக்கெடுப்பை அமைச்சகம் கவனத்தில் எடுத்ததாக அவர் கூறினார்.

MOH MyHELP அமைப்பை அறிமுகப்படுத்தியுள்ளது. இது அமைச்சகத்திற்குள் கொடுமைப்படுத்துதல் சிக்கல்களைப் புகாரளிப்பதற்கான ஒரு பிரத்யேக தளமாகும். இதுபோன்று, அனைத்து சுகாதாரப் பணியாளர்களும் தங்கள் புகார்களை இந்த வெளிப்படையான அமைப்பின் மூலம் பதிவு செய்யுமாறு கேட்டுக்கொள்கிறேன். இது அதிக ரகசியத்தன்மையைக் கொண்டுள்ளது என்று அவர் செவ்வாய்க்கிழமை (அக் 17) ஒரு அறிக்கையில் தெரிவித்தார்.

அக்டோபர் 15 அன்று, MMA ஆனது, செப்டம்பர் 15 முதல் அக்டோபர் 1 வரை நடத்தப்பட்ட கணக்கெடுப்பில், நாடு முழுவதும் சுமார் 30 முதல் 40% மருத்துவர்கள் கொடுமைப்படுத்துதலுக்கு ஆளாகியிருப்பதாகக் கண்டறிந்தது. பாதிக்கப்பட்டவர்கள் பயந்து (பழிவாங்கல்) அல்லது அதை எப்படி செய்வது என்று தெரியாமல் புகார் அளிக்கவில்லை என்றும், அவர்கள் செய்தபோதும் எந்த நடவடிக்கையும் எடுக்கப்படவில்லை என்பதும் கணக்கெடுப்பில் கண்டறியப்பட்டுள்ளது.

ஹெல்த்கேர் வேலை கலாச்சார மேம்பாட்டு பணிக்குழு (HWCITF) தனது ஊழியர்களின் மன ஆரோக்கியம் மற்றும் நல்வாழ்வை உறுதிப்படுத்த அமைச்சகத்துடன் தொடர்ந்து ஈடுபட்டு வருவதாக டாக்டர் ஜாலிஹா கூறினார். இதனால் கொடுமைப்படுத்துதல் பிரச்சினைக்கு தீர்வு காண முடியும்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here