இந்தாண்டு கால் சென்டர் மோசடியில் ஈடுபட்ட 1,000க்கும் மேற்பட்டோர் கைது

இந்த ஆண்டின் முதல் ஒன்பது மாதங்களில் கால் சென்டர் மோசடி கும்பலில் ஈடுபட்டதாக சந்தேகிக்கப்படும் 1,160 நபர்களை போலீசார் கைது செய்துள்ளனர்.

மலேசியா, சீனா (300), இந்தோனேசியா (20), தைவான் (13), வங்காளதேசம் (எட்டு), வியட்நாம் (ஆறு), பாகிஸ்தான் (நான்கு), தாய்லாந்து (மூன்று), சிங்கப்பூர் (மூன்று), பிலிப்பைன்ஸ் (மூன்று) இரண்டு) மற்றும் இந்தியா (இரண்டு) ஆகிய நாடுகளைச் சேர்ந்த 791 பேர் இதில் அடங்குவர். யுனைடெட் கிங்டம், பிரான்ஸ், நைஜீரியா, நேபாளம், தென் கொரியா, கஜகஸ்தான், ஜோர்டான் மற்றும் ஈரான் ஆகிய நாடுகளைச் சேர்ந்த தலா ஒருவரும் அடங்குவர்.

வெள்ளிக்கிழமை (அக். 20) ஒரு அறிக்கையில், புக்கிட் அமான் வணிகக் குற்றப் புலனாய்வுத் துறை இயக்குநர் டத்தோஸ்ரீ ரம்லி முகமது யூசுப், 501 பேர் மீது பல்வேறு குற்றங்கள் சுமத்தப்பட்டுள்ளன. 659 நபர்கள் இன்னும் விசாரணையில் உள்ளனர், அவர்களில் பலர் போலீஸ் ஜாமீனில் விடுவிக்கப்பட்டனர். அதே காலகட்டத்தில், நாடு முழுவதும் உள்ள மோசடி அழைப்பு மையங்களை முடக்குவதற்காக போலீசார் 148 சோதனைகளை மேற்கொண்டனர்.

148 ரெய்டுகள், 46 முதலீடு, ஆன்லைன் விற்பனை (29), தொலைபேசி (23), சூதாட்டம் (19), கடன் கொடுத்தல் (15), இல்லாத கடன் (ஐந்து), காதல் (இரண்டு) மற்றும் வங்கிக் கணக்கு  போன்றவற்றைப் பற்றி அவர் கூறினார்.

148 அழைப்பு மையங்களில் 69 பேர் மலேசியர்களை குறிவைத்துள்ளனர். மீதமுள்ளவை சீனா, சிங்கப்பூர் (13), யுனைடெட் கிங்டம் (ஐந்து) மற்றும் பிலிப்பைன்ஸ் (நான்கு) ஆகிய நாடுகளை உள்ளடக்கிய 38 உலகெங்கிலும் உள்ள பாதிக்கப்பட்டவர்களை குறிவைத்ததாக விசாரணையில் தெரியவந்துள்ளது. அழைப்பு மையங்கள் இலக்கு நாடுகளின் உள்ளூர் மொழியில் தொடர்பு கொள்ள சிறப்பு பயன்பாடுகளைப் பயன்படுத்துகின்றன என்று அவர் கூறினார்.

தடுத்து வைக்கப்பட்டுள்ள நாட்டினரின் தூதரகங்களுக்கு மேலதிக நடவடிக்கைக்காக இந்த விஷயம் தெரிவிக்கப்பட்டுள்ளதாக ரம்லி கூறினார். எல்லை தாண்டிய மோசடியை ஒழிக்க அமெரிக்கா, சிங்கப்பூர் மற்றும் ஆஸ்திரேலியா உள்ளிட்ட வெளிநாட்டு அதிகாரிகளுடன் காவல்துறையும் தீவிரமாக ஒத்துழைத்து வருகிறது என்று அவர் கூறினார்.

மோசடி அழைப்பு மையங்களுக்கு எதிராக தொடர்ந்து நடவடிக்கை எடுப்பதை உறுதி செய்வதில் காவல்துறை உறுதியுடன் இருப்பதாகவும், இதுபோன்ற நடவடிக்கைகள் தொடர்பான எந்த தகவலையும் வழங்குவதில் பொதுமக்களின் ஒத்துழைப்பை மிகவும் பாராட்டுவதாகவும் அவர் கூறினார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here