அரிசி விலையை உயர்த்துவதற்கான அழைப்பை சனுசி நிராகரித்தார்

ஷா ஆலம்: நாட்டின் 44% அரிசியை உற்பத்தி செய்யும் மாநிலமான கெடாவின் மந்திரி பெசார், உள்ளூர் வெள்ளை அரிசியின் விலையை மிதக்க வைப்பதற்கான பரிந்துரையை உதறித்தள்ளியுள்ளது. குறைந்த வருமானம் பெறுபவர்கள் மற்றும் கிராமப்புறங்களில் உள்ளவர்கள் அரிசி விலையை உயர்த்தினால் வாங்க முடியாது என்று சனுசி நோர் கூறினார்.

அது போல், ஒரு கிலோ அரிசியை ஒரு கிலோ ரிங்கிட் 2.60 சில்லறை விலையில் வாங்க முடியாமல் திணறுபவர்களும் இருக்கிறார்கள். எனவே இது நிச்சயமற்றமையாக இருந்தால், இன்னும் பலருக்கு உள்ளூர் அரிசி வாங்க முடியாது என்று நான் அஞ்சுகிறேன் என்று அவர் இங்கே PAS முக்தாமரில் சந்தித்தபோது கூறினார்.

இந்த மாத தொடக்கத்தில், முன்னாள் இரண்டாவது நிதியமைச்சர் ஜோஹாரி கானி, தற்போதைய வழங்கல் பற்றாக்குறையை சமாளிக்க விவசாயிகள் அதிக பாடி பயிரிட ஊக்குவிப்பதற்காக உள்ளூர் வெள்ளை அரிசிக்கான உச்சவரம்பு விலையை உயர்த்த வேண்டும் என்று பரிந்துரைத்தார்.

இது தொடர்பான விஷயத்தில், 2024 பட்ஜெட்டில் அரிசியின் தரை விலையை ஒரு மெட்ரிக் டன்னுக்கு RM1,200 லிருந்து RM1,300 ஆக உயர்த்துவதற்கான அரசாங்கத்தின் முடிவை சனுசி வரவேற்றார். இருப்பினும், அதிக செயல்பாட்டுச் செலவுகளைக் கருத்தில் கொண்டு RM100 அதிகரிப்பு போதுமானதாக இல்லை என்று அவர் கூறினார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here