புற்றுநோயால் பாதிக்கப்பட்டவர்களை மீண்டும் சமூகத்துடன் ஒருங்கிணைப்பது மிகவும் முக்கியமானது என்கிறார் ரஃபிடா

முன்னாள் அனைத்துலக வர்த்தகம் மற்றும் தொழில்துறை அமைச்சர் ரஃபிடா அஜீஸ் மார்பக புற்றுநோயால் பாதிக்கப்பட்டவர்களை மீண்டும் சமூகத்துடன் ஒருங்கிணைப்பதன் முக்கியத்துவத்தை வலியுறுத்தியுள்ளார். முலையழற்சிக்கு ஆளான பெண்கள் சமூகத்தில் இருந்து விலகிச் செல்லும் உணர்ச்சிகரமான சவால்களை எதிர்கொள்கிறார்கள் என்று ரஃபிடா கூறினார்.

முலையழற்சி என்பது மார்பக புற்றுநோய்க்கான சிகிச்சையில் அறுவை சிகிச்சை மூலம் முழு மார்பகத்தையும் அகற்றுவதாகும். ஒரு பெண்ணுக்கு மார்பகப் புற்றுநோய் ஏற்பட்டு, முலையழற்சிக்கு உட்படுத்தப்பட்டால், அது அவர்களுக்கு உணர்ச்சி ரீதியாக கடினமாக இருக்கும். மார்பகங்களை இழந்த ஒரு பெண் மிகவும் விரக்தியாகவும் சோகமாகவும் இருப்பார். அவர்கள் பொது வெளியில் வர விரும்பவில்லை என்று அவர் இங்கு ஒரு மார்பக புற்றுநோய் விழிப்புணர்வு நிகழ்வில் கூறினார்.

ஸ்கிரீனிங் மற்றும் பொருத்தமான சிகிச்சையைப் பெற்ற பிறகு புற்றுநோயைக் கையாள்வது முடிவடையாது என்று ரஃபிடா கூறினார். புற்றுநோய் சிகிச்சை என்பது எல்லா வகையிலும் ஒரு விஷயம். இது ஸ்கிரீனிங் மற்றும் சிகிச்சையுடன் தொடங்குகிறது. இறுதியாக அவர்களை மீண்டும் சமூகத்துடன் ஒருங்கிணைக்கிறது.

புற்றுநோயில் இருந்து தப்பியவர்களை மீண்டும் சமூகத்தில் சேர்ப்பதில் சமூகம் முக்கிய பங்கு வகிக்கிறது என்று அவர் கூறினார். புற்றுநோயால் தப்பிப்பிழைத்தவர்களைப் பின்தொடர்வதன் மூலம் நாங்கள் இங்கு வருகிறோம். அப்படித்தான் இளஞ்சிவப்பு ரிப்பன் சமூகம் உருவானது. இது புற்றுநோயால் தப்பிப்பிழைப்பவர்கள் ஒன்றுகூடி, புற்றுநோய்க்குப் பிறகு வாழ்க்கை இருக்கிறது என்பதைக் காட்ட தங்களையும் மற்றவர்களையும் ஊக்குவிக்கும் விஷயங்களைச் செய்வது பற்றியது.

ஜூன் மாதம் சுகாதார அமைச்சகம், நோயாளிகளுக்கு உயர்தர புற்றுநோய் சிகிச்சை மற்றும் நோய்த்தடுப்பு சிகிச்சைக்கு சமமான அணுகலை உறுதி செய்வதற்காக, நாடு முழுவதும் புற்றுநோய் சிகிச்சை மையங்களை விரிவுபடுத்த இருப்பதாகக் கூறியது.

பெரும்பாலான புற்றுநோய் சிகிச்சை மையங்கள் தற்போது முக்கிய நகரங்களிலும், முக்கியமாக கிள்ளான் பள்ளத்தாக்கிலும் அமைந்துள்ளதாக சுகாதார அமைச்சர் டாக்டர் ஜாலிஹா முஸ்தபா தெரிவித்ததாக கூறப்படுகிறது.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here