மரண தண்டனை, ஆயுள் தண்டனையை சீராய்வு செய்ய 924 விண்ணப்பங்கள்

‎கோலாலம்பூர்: மரண தண்டனை மற்றும் ஆயுள் தண்டனையை மறுஆய்வு செய்யக் கோரி மொத்தம் 924 விண்ணப்பங்கள் அக்டோபர் 31 ஆம் தேதி வரை நீதிமன்றத்தில் சமர்ப்பிக்கப்பட்டுள்ளன. அவை இன்று மக்களவையில் விசாரணைக்கு வந்தது.

பிரதமர் துறையின் துணை அமைச்சர் (சட்டம் மற்றும் நிறுவன சீர்திருத்தம்) ராம்கர்பால் சிங், மொத்தம் 807 வழக்குகள் மரண தண்டனையை மறுஆய்வு செய்ததாகவும், மேலும் 117 ஆயுள் தண்டனைகளை மறுஆய்வு செய்ததாகவும் கூறினார். சட்ட சேவைகளை வழங்குவது உட்பட மறுஆய்வுக்காக சில RM12 மில்லியன் ஒதுக்கப்பட்டுள்ளது என்றார்.

கட்டாய மரண தண்டனை (ஒழித்தல்) சட்டம் 2023 (சட்டம் 846) ஜூலை 4 முதல் நடைமுறைக்கு வந்தது. அதே நேரத்தில் இயற்கை வாழ்க்கைக்கான மரண தண்டனை மற்றும் சிறைத்தண்டனை மறுஆய்வு (பெடரல் நீதிமன்றத்தின் தற்காலிக அதிகார வரம்பு) சட்டம் 2023 (சட்டம் 847) செப்டம்பர் 12 அன்று  நடைமுறைக்கு வந்தது.

அதே நேரத்தில், சட்டம் 847 இன் கீழ் தண்டனை மறுஆய்வுக்கான முதல் விசாரணை நவம்பர் 14 அன்று கூட்டரசு நீதிமன்றத்தில் நடைபெறும் என்று அவர் இன்று திவான் ராக்யாட்டில் உள்ள குழு மட்டத்தில் 2024 வழங்கல் மசோதாவின் அமைச்சகத்தின் நிறைவு அமர்வின் போது கூறினார்.

மரணதண்டனை மறுஆய்வுக்கான விண்ணப்பச் செயல்பாட்டில் உள்ள செலவுகள், இன்றுவரை உள்ள மொத்த விண்ணப்பங்கள் மற்றும் விண்ணப்பங்கள் விசாரிக்கப்படுவதற்கான எதிர்பார்க்கப்படும் கால அளவு ஆகியவற்றைக் கேட்ட கோபிந்த் சிங் தியோவுக்கு (PH-டாமன்சாரா) பதிலளிக்கும் விதமாக அவர் இவ்வாறு கூறினார்.

மறுஆய்வு செயல்முறையின் எதிர்பார்க்கப்படும் கால அளவு குறித்து இன்னும் குறிப்பிட்ட கால அளவு எதுவும் நிர்ணயிக்கப்படவில்லை என்று ராம்கர்பால் மேலும் கூறினார். கைதிகளின் வயது, அவர்களின் உடல்நிலை, சிறைவாசத்தின் காலம் மற்றும் பிற அவசரக் கருத்துகள் உள்ளிட்ட பல்வேறு காரணிகளை கணக்கில் எடுத்துக்கொண்டு, தாக்கல் மற்றும் விசாரணை செயல்முறைகள் கட்டங்களாக நடத்தப்படும்.

மற்ற விஷயங்களில், 2018 முதல் செப்டம்பர் 2023 வரை மலேசிய ஊழல் தடுப்பு ஆணையத்திற்கு (எம்ஏசிசி) எதிராக மொத்தம் 42 ஒழுங்கு நடவடிக்கைகள் எடுக்கப்பட்டுள்ளதாக ராம்கர்பால் கூறினார். அவர்களில் மொத்தம் 15 பேர் நிறுத்தப்பட்டனர். இதற்கிடையில், அதிகாரிகள் சம்பந்தப்பட்ட குற்றமற்ற குற்றங்களின் தவறான நடத்தை வழக்குகள் MACC சட்டத்தின் (சட்டம் 694) பிரிவு 15 இன் கீழ் நிறுவப்பட்ட புகார் குழுவிற்கு பரிந்துரைக்கப்படும்.

கிரிமினல் குற்றங்கள் சம்பந்தப்பட்ட வழக்குகளுக்கு, அதிகாரிகள் காவல்துறைக்கு புகாரளிக்கப்படுவார்கள். அதே நேரத்தில் ஊழல் அல்லது அதிகார துஷ்பிரயோகம் தொடர்பான வழக்குகள் MACC ஆல் விசாரிக்கப்படும். ஏனெனில் அது அவர்களின் அதிகார வரம்பிற்கு உட்பட்டது.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here