பெர்சத்து கட்சித் தேர்தலில் ஹம்சா முதல் 5 பதவிகளுக்கு போட்டியிட தகுதியற்றவர் என்கிறது நம்பத்தக்க வட்டாரம்

பெர்சத்து பொதுச் செயலாளர் ஹம்சா ஜைனுதீன் அடுத்த கட்சித் தேர்தலில் முதல் ஐந்து பதவிகளில் எதற்கும் போட்டியிடத் தகுதியற்றவர் என்று ஒரு வட்டாரம் தெரிவித்துள்ளது. முஹிடின் யாசினுக்குப் பிறகு அவர் கட்சித் தலைவராக வருவார் என்ற ஊகங்களுக்கு இது முற்றுப்புள்ளி வைக்கலாம்.

குறைந்தபட்சம் இரண்டு முறை உச்ச மன்ற உறுப்பினர்களாக இருப்பவர்கள் மட்டுமே முதல் ஐந்து பதவிகளுக்கு போட்டியிட அனுமதிக்கப்படுவார்கள் என்று பெர்சத்துவின் அரசியலமைப்பு விதித்துள்ளது என்று பெயர் வெளியிட விரும்பாத ஆதாரம் கூறினார்.

ஆனால் ஹம்சா தனது முதல் (முழு) பதவிக் காலத்தில் பெர்சத்து உச்ச கவுன்சில் உறுப்பினராக உள்ளார்என்று அந்த வட்டாரம் கூறியது. நான்கு மாதங்களுக்குப் பிறகு கட்சித் தேர்தலில் பதவியைத் தக்கவைத்துக்கொள்வதற்கு முன்பு 26 மார்ச் 2020 அன்று லாரூட் நாடாளுமன்ற உறுப்பினர் பொதுச் செயலாளராக நியமிக்கப்பட்டதைக் குறிப்பிடுகிறார்.

எனவே, கூற்றுகளுக்கு மாறாக ஹம்சா ஜனாதிபதி பதவிக்கு போட்டியிடுவதில் எந்தப் பிரச்சினையும் இல்லை.  2018 பொதுத் தேர்தலில் (GE14) பாரிசான் நேஷனல் தோல்வியடைந்த பிறகு, பெர்சத்துவில் சேருவதற்கு முன், ஹம்சா அம்னோ நாடாளுமன்ற உறுப்பினராக இருந்தார்.

கடந்த நவம்பரில் பெர்சத்துவின் வருடாந்திர பொதுச் சபையில், அடுத்த கட்சித் தேர்தலில் தலைமைப் பதவியைப் பாதுகாக்கப் போவதில்லை என்று முஹிடின் அறிவித்தார். மக்களவையில் எதிர்க்கட்சித் தலைவராக ஹம்சா முஹிடினுக்கு பின் வருவார் என்று ஊகங்கள் பரவின. இருப்பினும், முஹிடின் தனது முடிவில் இருந்து பின்வாங்கினார்.

கட்சியின் அரசியலமைப்பு திருத்தம் செய்யப்பட்டால் மட்டுமே தலைவர் பதவியை ஹம்சா எடுக்க முடியும் என்று ஆதாரம் கூறியது. தலைவர் மற்றும் துணைத் தலைவர் பதவிகள் “முக்கிய பதவிகளாக” இருக்கும் நிலையில், தேர்தலை 18 மாதங்களுக்கு ஒத்திவைத்த பிறகு, பெர்சத்து அதன் உச்ச மன்றம் மற்றும் பிரிவு தலைவர்களுக்கான தேர்தலை இந்த ஆண்டு நடத்தும் என்று எதிர்பார்க்கப்படுகிறது.

பெர்சத்துவின் ஜனாதிபதி, அடுத்த பொதுத் தேர்தலில் (GE16) பெரிக்காத்தான் நேஷனல் பிரதமர் வேட்பாளராக இருக்கக்கூடும்.

இதற்கிடையில், பெர்சத்து துணைத் தலைவர் அஹ்மட் பைசல் அசுமு, முஹிடினின்  பதவிக்கு சவால் விடுவதா இல்லையா என்பதை இன்னும் முடிவு செய்யவில்லை என்றார். பேஜா என்று நன்கு அறியப்பட்ட பைசல்,  அவர் ஏற்கனவே கட்சியின் இரண்டாம் நிலை பதவியில்  இருக்கிறேன்  என்று கூறினார்.

இந்த நிலையில் எனக்கு உறுதியாக தெரியவில்லை. ஆனால் எனது அறிவிப்புக்காக காத்திருங்கள் என்று கடந்த மாதம் கட்சியின் நெகிரி செம்பிலான் பிரிவு தலைவராக மாற்றப்பட்ட பைசல் கூறினார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here