ரிங்கிட்டின் சரிவு பற்றி அமைச்சரவை ஏன் விவாதிக்கவில்லை என்று ஹம்சா கேள்வி

கோலாலம்பூர்: ரிங்கிட்டின் சரிவை நிர்வகிப்பதில் அரசாங்கத்தின் அர்ப்பணிப்பு குறித்து எதிர்க்கட்சித் தலைவர் ஹம்சா ஜைனுடின் (PN-Larut) கேள்வி எழுப்பினார். கடந்த வாரம் தகவல் தொடர்பு அமைச்சர் ஃபஹ்மி பட்சில் அமைச்சரவை கூட்டத்தில் இந்த பிரச்சினையை விவாதிக்கவில்லை என்று பதிலளித்தார்.

ரிங்கிட்டின் சரிவை அரசாங்கம் முக்கியமற்றதாகக் கருதுகிறதா என்று கேட்ட ஹம்சா, 2022ல் பிரதமர் அன்வார் இப்ராஹிம் எதிர்க்கட்சித் தலைவராக இருந்தபோது, ​​இதே பிரச்சினையில் அப்போதைய நிதியமைச்சர் தெங்கு ஜஃப்ருல் அஜீஸுக்கு எதிராக உரத்த குரலில் குரல் கொடுத்தார்.

தற்போதைய நிதியமைச்சரை – அன்வாரையே பதவி நீக்கம் செய்யுமாறு ஹம்சா அன்வாரிடம் கிண்டலாக கூறினார். அவர் எதிர்க்கட்சித் தலைவராக இருந்தபோது, ​​ரிங்கிட் வீழ்ச்சியைப் பற்றி அப்போதைய நிதியமைச்சரை (தெங்கு ஜஃப்ருல்) திட்டினார். இப்போது தம்பூன் நாடாளுமன்ற உறுப்பினர் பிரதமராகவும் நிதியமைச்சராகவும் இருப்பதால் யாரை அவர் திட்டுவார்.

தற்போதைய நிதியமைச்சர் இன்று பதவி நீக்கம் செய்யப்பட வேண்டும். ஏனெனில் அவரது செயல்பாடு (முந்தைய நிதியமைச்சரை) விட மோசமாக உள்ளது என்று முன்னாள் உள்துறை அமைச்சர் கூறினார். ஹம்சா அன்வாரிடம், மற்றவர்களின் மீது பழியைப் போடாமல், காளையைக் கொம்புகளால் பிடிக்கும்படி கூறினார். முன்பெல்லாம் ரிங்கிட் விழும்போது தம்புனில் (அன்வார்) குரல் இப்போது போல் கடுமையாக விழவில்லை.

இப்போது ரிங்கிட் ரிங்கிட் 4.80 (அமெரிக்க டாலருக்கு எதிராக) குறைந்துள்ளதால், திடீரென ‘ரிங்கிட்டை அரசியல் ஆயுதமாக்காதீர்கள் என்று கூறுகிறார். இது என்ன பேச்சு? மக்களவையில் மாமன்னரின் அரச முகவரி பற்றி விவாதிக்கும் போது ஹம்சா கேட்டார்.

2024 இல் இதுவரை ரிங்கிட் 4%க்கு மேல் சரிந்துள்ளது. இது முந்தைய மூன்று ஆண்டுகளில் இருந்து இழப்புகளைச் சேர்த்தது. கடந்த செவ்வாயன்று டாலருக்கு எதிராக ரிங்கிட் 4.7965 ஆக சரிந்தது, இது முந்தைய நிதி நெருக்கடியின் வீழ்ச்சியைத் தொடர்ந்து 1998 இல் 4.8850 என்ற வரலாறு காணாத அளவுக்கு அதன் பலவீனமான நிலை.

சனிக்கிழமையன்று, ரிங்கிட்டின் வீழ்ச்சியை அரசியலாக்க வேண்டாம் என்று அன்வார் கூறினார். ஏனெனில் நாணயத்தின் மதிப்பை அதிகரிக்க தனது அரசாங்கம் கடுமையாக உழைத்து வருகிறது.

கடந்த புதன் கிழமை, இந்த விவகாரம் அமைச்சரவைக் கூட்டத்தில் விவாதிக்கப்படவில்லை. ஏனெனில் பேங்க் நெகாரா மலேசிய கவர்னர் அப்துல் ரஷீத் கஃபர் ஏற்கனவே உரையாற்றினார். நாணயத்தின் வீழ்ச்சி மலேசியப் பொருளாதாரத்தின் “நேர்மறையான வாய்ப்புகளை” பிரதிபலிக்கவில்லை என்று கூறினார்.

இருப்பினும், ரிங்கிட் குறைவாக மதிப்பிடப்பட்டது என்று ரஷீத் இன்று முன்னதாக கூறினார். மலேசியாவின் நேர்மறையான பொருளாதார அடிப்படைகள் மற்றும் வாய்ப்புகளின் அடிப்படையில், ரிங்கிட் அதிகமாக வர்த்தகம் செய்யப்பட வேண்டும் என்று அவர் கூறினார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here