மலேசிய மாணவர்களுக்கான உதவித்தொகையை அதிகரிக்க சவூதி அமைச்சர் உறுதியளித்துள்ளார் : ஜம்ரி

கோலாலம்பூர்: சவுதி அரேபியாவின் கல்வி அமைச்சர் டாக்டர் யூசுப் அப்துல்லா அல்-பென்யான், மலேசிய மாணவர்களுக்கான சவுதி அரசின் உதவித்தொகையை அதிகரிப்பதில் தனது உறுதிப்பாட்டை வெளிப்படுத்தியுள்ளார் என்று டத்தோஸ்ரீ டாக்டர் ஜாம்ப்ரி அப்துல் காதிர்  தெரிவித்தார்.

இந்த விஷயம் தொடர்பில் மேலதிக கலந்துரையாடல்கள் இடம்பெறும் என மலேசிய உயர்கல்வி அமைச்சர் தெரிவித்தார். பிப்ரவரி 27-29 வரை ரியாத்துக்கு தனது பணி பயணத்தின் போது மனித திறன் முன்முயற்சி (எச்.சி.ஐ) மாநாட்டில் கலந்துகொள்வதற்காக நடத்தப்பட்ட இருதரப்பு சந்திப்புகளில் விவாதிக்கப்பட்ட விஷயங்களில் இதுவும் அடங்கும் என்று அவர் கூறினார்.

அதே நேரத்தில், மாணவர் பரிமாற்ற செயல்முறை மற்றும் விசாக்கள் தொடர்பான பதிவு செயல்முறை, அங்கீகாரங்கள் சரிபார்ப்பு மற்றும் பலவற்றை உள்ளடக்கிய அனைத்து அதிகாரத்துவ சிவப்பு நாடாவும் விரைவில் தீர்க்கப்படும் என்று நாங்கள் ஒப்புக்கொண்டோம். மலேசியாவும் சவுதி அரேபியாவும் நெருங்கிய உறவுகளைக் கொண்ட இரண்டு நட்பு நாடுகள் என்றும்  ஜம்ரி வெள்ளிக்கிழமை (மார்ச் 1) வெளியிட்ட அறிக்கையில் தெரிவித்தார்.

சவூதியின் எரிசக்தி அமைச்சர் இளவரசர் அப்துல்அஜிஸ் பின் சல்மான் அல் சவுத் உடனான தனது சந்திப்பில், மலேசியா மற்றும் சவுதி அரேபியா இடையே பொருத்தமான ஆராய்ச்சி மையங்களை அமைப்பதற்கு, குறிப்பாக AI, தொழில்நுட்பம் மற்றும் ஆற்றல் மாற்றம் ஆகிய துறைகளில் ஒத்துழைப்பைத் தொட்டதாக ஜாம்ப்ரி கூறினார்.

சவுதி அரேபியாவில் உள்ள கிங் ஃபஹத் பெட்ரோலியம் மற்றும் மினரல்ஸ் பல்கலைக்கழகத்தின் (KFUPM) இயக்குநர்கள் குழுவின் தலைவரான இளவரசர் அப்துல்அஜிஸ், மலேசிய பல்கலைக்கழகங்களுடன் மாணவர்கள் மற்றும் திறமையான மனிதவள பரிமாற்றத்தில் ஒத்துழைப்பை ஏற்படுத்த ஒப்புக்கொண்டார். சவூதி வர்த்தக அமைச்சர் டாக்டர் மஜித் பின் அப்துல்லா அல்கஸ்ஸாபி, முதலீட்டு அமைச்சர் காலித் அல் ஃபலிஹ் மற்றும் மனித வளங்கள் மற்றும் சமூக மேம்பாட்டு அமைச்சர் அஹ்மத் பின் சுலைமான் அல்ராஜி ஆகியோரையும் ஜாம்ப்ரி சந்தித்தார்.

மூன்று தலைவர்களும் தங்கள் அமைச்சகங்களுக்கும் உயர்கல்வி அமைச்சகத்திற்கும் இடையே ஆன்லைன் ஹஜ் மேலாண்மை பயிற்சி உட்பட உடன்பாடுகள் மற்றும் ஒத்துழைப்பைப் பெறுவதற்கு தங்கள் உறுதிப்பாட்டை அளித்ததாக அவர் கூறினார். சவூதி-மலேசிய ஒருங்கிணைப்பு கவுன்சில் என்று அழைக்கப்படும் மலேசியாவுக்கான சவூதி தூதுக்குழுவின் மூலம் அவர்கள் பல சகாக்களுடன் சந்திப்புகளை நடத்துவார்கள் என்று அவர் கூறினார்.

ஜம்ரி காதிர் கல்வி மற்றும் உயர்கல்வி அமைச்சர் புதைனா அலி அல் ஜாபர் அல் நுஐமி மற்றும் பஹ்ரைனின் கல்வி அமைச்சர் டாக்டர் முகமது முபாரக் ஜுமா ஆகியோருடனும் பேச்சுவார்த்தை நடத்தினார். இரண்டு சந்திப்புகளும் கத்தார் மற்றும் பஹ்ரைனுடன் மலேசியாவின் உயர்கல்வி உறவுகளுக்கு சாதகமான அறிகுறிகளை அளித்தன. மேலும் மலேசியாவிற்கு அதிக மாணவர்களை அனுப்பவும், மேலும் மலேசிய மாணவர்களை தங்கள் நாடுகளில் ஏற்றுக்கொள்ளவும் இருவரும் ஒப்புக்கொண்டனர்.

மோதல் நாடுகளில் உள்ள மாணவர்கள் மலேசியாவில் படிக்க உதவுவதற்காக கத்தார் அறக்கட்டளை திட்டத்தை மீண்டும் செயல்படுத்துவதும், மலேசிய மாணவர்களுக்கு கத்தாருக்கு உதவித்தொகை வழங்குவதும் இதில் அடங்கும். கத்தாரின் தோஹாவில் உள்ள யுனிவர்சிட்டி கெபாங்சான் மலேசியா (யுகேஎம்) கிளை வளாகம் இப்போது செயல்பாட்டுக்கான இறுதிச் செயல்பாட்டில் உள்ளது. நான்கு கடல்சார் முன் பட்டப்படிப்பு மற்றும் முதுகலை திட்டங்களை வழங்க முடியும் என்று அவர் மேலும் கூறினார். உயர்கல்வித் துறையில் மலேசியா மற்றும் மத்திய கிழக்கு நாடுகளுக்கிடையேயான ஒத்துழைப்பை வலுப்படுத்துவதிலும் வலையமைப்பை விரிவுபடுத்துவதிலும் தனது ரியாத் விஜயம் வெற்றி பெற்றதாக ஜம்ரி கூறினார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here