எங்களுக்கும் டீசல் மானியம் வழங்குவீர்: சுற்றுலா பேருந்து நடத்துனர்கள் கோரிக்கை

புத்ராஜெயா: ஒரு நாளைக்கு RM200 முதல் RM250 வரை இழப்பை சந்திக்க நேரிடும் என்று கூறி, டீசல் மானியம் பெற தகுதியான துறைகளின் பட்டியலில் தங்களை சேர்க்குமாறு சுற்றுலா பேருந்து நடத்துநர்கள் அரசாங்கத்திடம் வேண்டுகோள் விடுத்துள்ளனர். டீசல் விலை லிட்டருக்கு 2.15 ரிங்கிட் முதல் 3.35 ரிங்கிட் வரை நேற்று முதல் உயர்த்தப்பட்டதைத் தொடர்ந்து செயல்பாட்டுச் செலவுகள் அதிகரித்துள்ளதாக Malaysian Inbound Tourism Association (Mita) தலைவர் மின்ட் லியோங் தெரிவித்தார்.

சுற்றுலா, கலை மற்றும் கலாச்சார அமைச்சகத்தின் துணைப் பொதுச்செயலாளர் யுஸ்ரி யூசப்பிடம் மகஜர் வழங்கிய பின்னர், இதர வாகனங்களுக்கு மானியம் வழங்கப்படும்போது சுற்றுலாப் பயணிகளை ஏற்றிச் செல்லும் பேருந்துகள் ஏன் மானியம் இல்லை. அவர்கள் நாட்டிற்கு வருமானத்தை கொண்டு வரவில்லையா?

இங்குள்ள அமைச்சகத்தின் தலைமையகத்திற்கு வெளியே 60 ஆபரேட்டர்கள் மற்றும் மிட்டா உறுப்பினர்களுடன் இணைந்த லியோங், சுற்றுலா பேருந்துகள் ஒரு மாதத்திற்கு சுமார் 3,800 லிட்டர் டீசலைப் பயன்படுத்துகின்றன என்றார். இந்த பேருந்து நடத்துநர்கள் அதிக இயக்கச் செலவுகளை உள்வாங்குவதற்காக தங்கள் விலைகளை உயர்த்த வேண்டிய கட்டாயம் ஏற்படும் என்று அவர் கூறினார். இது மலேசியா வருகை 2026 பிரச்சாரத்தை பாதிக்கலாம் என்று எச்சரித்தார்.

டீசல் விலை உயரும் முன், நடத்துனர்கள் வழங்கியிருக்கும் சில சுற்றுலாவினை குறைந்த விலையில் பயணிகளால் முன்பதிவு செய்யப்பட்டதாகவும் அவர் சுட்டிக்காட்டினார். இன்று முன்னதாக ஒரு செய்தியாளர் கூட்டத்தில், போக்குவரத்து மந்திரி லோக் சியூ ஃபூக், புத்ராஜெயாவின் வாடிக்கையாளர்கள் பெரும்பாலும் வெளிநாட்டு சுற்றுலாப் பயணிகளாக இருப்பதால் சுற்றுலா பேருந்து நடத்துபவர்களுக்கு மானியங்களை நீட்டிக்கும் திட்டம் எதுவும் இல்லை என்று கூறினார். தரை பொதுப் போக்குவரத்து ஏஜென்சிக்கு (Apad) முதலில் தெரிவிக்காமல் எந்த நடத்துனரும் தங்கள் விலையை உயர்த்த முடியாது என்றும் அவர் கூறினார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here