தடை நீங்கியது – ஆனால் தலைவலி தீரவில்லை என்று சீன நாட்டவர்கள் குமுறல்

People wearing face masks line up outside Xianning Central Hospital in Xianning, after the lockdown was eased in Hubei province, the epicentre of China's coronavirus disease (COVID-19) outbreak, March 26, 2020. REUTERS/Aly Song

சியானிங், சீனா (ராய்ட்டர்ஸ்) – எல்லைகள் திறக்கப்பட்ட சில மணிநேரங்களிலேயே சீனாவின் சியானிங் நகரத்தில் வசிப்பவர்கள் இரண்டு மாத தடைக்கு பிறகு எதிர்பாராத இடையூறுகளை எதிர்கொண்டனர் – அவர்கள் வைரஸ் தொற்று இல்லை என்பதைக் காட்ட புதிய விரைவான கண்டறிதல் சோதனையை மேற்கொள்ள வேண்டிய கட்டாயத்திற்கு தள்ளப்பட்டிருக்கின்றனர்.
ஆயிரக்கணக்கானோர் நகரத்தின் மிகப்பெரிய மருத்துவமனைக்கு விரைந்தனர், ஆனால் மருத்துவமனை இனி நியூக்ளிக் அமில சோதனைகளைச் செய்யவில்லை என்றும், அருகிலுள்ள கிராமங்கள் அல்லது நகரங்களில் உள்ள மருத்துவமனைகளை முயற்சிக்குமாறு அறிவுறுத்தப்பட்டது.
சோதனை தொண்டை நுனியில் இருந்து மரபணு எடுக்கப்படுவதாகவும் =முடிவுக்கு சில மணிநேரம் காத்திருக்க வேண்டும் என்று அறிவுறுத்தப்பட்டிருக்கிறது.
“நியூக்ளிக் அமில சோதனையை எங்களால் பெற முடியாவிட்டால், நாங்கள் எப்படி வெளியேற முடியும்? என்னால் ரயிலில் செல்ல முடியாது, நான் எனது டிக்கெட்டை வாங்கி விட்டேன். ஆனால் என்னால் வெளியேற முடியாது” என்று 51 வயதான ஷென் ஜியானிங் வியாழக்கிழமை காலை கூறினார்.
ஷாங்காயில் ஒரு மெட்ரோ கட்டுமானத் திட்டத்தில் தனது வேலைக்குத் திரும்ப விரும்பும் ஷென், நியூக்ளிக் அமில பரிசோதனை கிடைக்கும் என்ற நம்பிக்கையில் வியாழக்கிழமை அதிகாலை 4 மணியளவில் சியானிங் மத்திய மருத்துவமனைக்கு விரைந்தார், ஆனால் அங்குள்ள மருத்துவர்கள் அவர்கள் இனி இதைச் செய்யவில்லை என்று கூறினார். நகரின் மிகப் பெரிய மருத்துவமனையின் கண்ணாடி கதவுகளில் ஒட்டப்பட்ட அறிகுறிகள், சோதனைகள் செய்ய மக்கள் கிராமம் அல்லது நகர மருத்துவமனைகளுக்குச் செல்ல வேண்டும் என்றார்.

உள்ளே அல்லது வெளியே மாட்டிக் கொண்ட மக்கள்
கொரோனா வைரஸின் பரவலைத் தடுப்பதற்காக சீனா கடுமையான நடவடிக்கைகளை விதித்ததால், கோடிக்கணக்கான மக்கள் ஹூவேயில் சிக்கினர் அல்லது அதற்கு வெளியே சிக்கிக்கொண்டனர், இது ஒரு அணுகுமுறை பயனுள்ளதாக நிரூபிக்கப்பட்டுள்ளது, சமீபத்திய உள்நாட்டில் பரவும் புதிய வழக்குகள் பூஜ்ஜியத்திற்கு வீழ்ச்சியடைந்துள்ளன.
வியாழக்கிழமை காலை, சியானிங் மத்திய மருத்துவமனைக்கு வெளியே சுமார் 30 பேர் வரிசையில் நின்றனர், அவர்கள் அனைவரும் சமீபத்தில் வெளிநாட்டிலிருந்து திரும்பி வந்தார்களா அல்லது அதிக ஆபத்து உள்ள பகுதிகளில் இருந்தார்களா என்று அறிவிக்கும் படிவத்தை பூர்த்தி செய்ய வேண்டும்.
வரிசையில் சிலர் தாங்கள் ஒரு அணுசக்தி சோதனைக்கு அணிவகுத்து வருவதாகக் கூறினர், ஆனால் அதை எங்கு செய்ய முடியும் என்பது தெளிவாகத் தெரியவில்லை. பலர் குவாங்டாங் மாகாணத்திற்கு வேலைக்குச் செல்ல முயன்றனர்

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here