குவான் எங் குற்றச்சாட்டுகளை கைவிடுவதில் டாக்டர் எம் ஈடுபட்டாரா?

முன்னாள் சட்ட அமைச்சர்  அசலினா ஒத்மான் சைட் பி.கே.ஆர் பாராளுமன்ற உறுப்பினர் வில்லியம் லியோங்கின் மீது  அதிருப்தியை வெளிப்படுத்தி இருக்கிறார். ரிசா ஷாஹ்ரிஸ் அப்துல் அஜீஸுக்கு எதிரான பண மோசடி குற்றச்சாட்டுகளை கைவிடுவதற்கான நடவடிக்கைக்கு பிரதமர் முஹிடின் யாசின் ஒப்புதல் அளித்தார் எனறும் கூறினார்.

முன்னாள் நிதியமைச்சர் லிம் குவான் எங் மீதான ஊழல் குற்றச்சாட்டுகள் கைவிடப்படுவது தொடர்பாகவும் இதைக் கேட்கலாம் என்று அவர் கூறினார். ஆகஸ்ட் 2, 2018 அன்று  லிம் அவர்களுக்கு எதிரான ‘நோல் ப்ரோசிசி’ (வழக்குத் தொடர தன்னார்வ முடிவு) என்பதைக் குறிப்பிட்டார்.

7ஆவது பிரதமர்  (டாக்டர் மகாதீர் முகமட்) அந்த முடிவில் ஈடுபட்டாரா? எனக்கு அது மிகவும் சந்தேகம். அல்லது நான் அதை புரிந்து கொள்வது தவறா? என்று தெரியவில்லை. நிர்வாக, நீதித்துறை மற்றும் சட்டமன்றத்திற்கு இடையில் அதிகாரங்களைப் பிரிப்பது குறித்து உங்களுக்கு நினைவூட்டிய கடைசி நபர் நான்  என்று அவர் நேற்று டுவீட் செய்துள்ளார்.

ஞாயிற்றுக்கிழமை ஃபோகஸ் மலேசியாவில் லியோங் எழுதிய ஒரு கருத்துக்கு அசலினா பதிலளித்தார், அதில் முன்னாள் பிரதமர் நஜிப் அப்துல் ரசாக்கின் வளர்ப்பு மகனுக்கு வழங்கப்பட்ட மனு பேரம் ஒப்பந்தத்தை முஹிடின் அனுமதிக்கிறாரா என்று செலாயாங் நாடாளுமன்ற உறுப்பினர்  கேட்டார்.

இந்த முடிவில் முஹிடின் ஈடுபடவில்லை என்று பிரதமர் அலுவலகம் திங்களன்று தெரிவித்துள்ளது. இந்த ஒப்பந்தத்தின் கீழ், 1MDB நிதிகளுடன் இணைக்கப்பட்ட 248 மில்லியன் அமெரிக்க டாலர் (RM1.08 பில்லியன்) சம்பந்தப்பட்ட பண மோசடி குற்றச்சாட்டுகளுக்கு ரிசாவுக்கு விடுவிக்கப்பட்ட (டி.என்.ஏ.ஏ) தொகை வழங்கப்படவில்லை.

இதற்கு ஈடாக, அவர் 107.3 மில்லியன் அமெரிக்க டாலர் (RM465.3 மில்லியன்) மதிப்புள்ள வெளிநாட்டு சொத்துக்களை திருப்பித் தர உள்ளார். லிம், 2016 ஆம் ஆண்டில், பினாங்கு முதலமைச்சராக இருந்த காலத்தில், மாநில நில நிலையை மாற்றியமைத்ததாகவும், சந்தை மதிப்பிற்குக் கீழே ஒரு பங்களாவை வாங்கியதாகவும் இரண்டு குற்றச்சாட்டுகளுக்கு வழக்குத் தொடரப்பட்டிருந்தது.

செப்டம்பர் 2018 இல், வழக்கை தொடர வேண்டாம் என்று அரசு தரப்பு முடிவு செய்து, புதிய ஆதாரங்களை மேற்கோள் காட்டி, டி.என்.ஏ.ஏவிற்கும் விண்ணப்பித்தது. இருப்பினும், அதன்பின் எழுந்த  ஆர்ப்பாட்டங்களுக்குப் பிறகு, பினாங்கு உயர் நீதிமன்றம் முழு விடுதலையை வழங்க ஒப்புக்கொண்டது. டிஏபி பொதுச்செயலாளராக இருக்கும் லிம் தம் மீதான குற்றச்சாட்டுகள் அரசியல் நோக்கம் கொண்டவை என்று கூறி வருகிறார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here