இஸ்மாயில் சப்ரி: கட்டாய சோதனை பலனளிக்கிறது

பெட்டாலிங் ஜெயா: கட்டுமானத் துறையில் வெளிநாட்டுத் தொழிலாளர்களை கட்டாயமாக சோதனை செய்வதால் கோவிட் -19 சம்பவங்களின் சமீபத்திய கொத்து கண்டறியப்பட்டது என்று தற்காப்பு மூத்த அமைச்சர் டத்தோஶ்ரீ இஸ்மாயில் சப்ரி யாகோப்   தெரிவித்துள்ளார்.

கட்டுமான மற்றும் பாதுகாப்புத் துறைகளில் வெளிநாட்டுத் தொழிலாளர்களுக்கு கட்டாயத் திரையிடலின் நிலையான இயக்க முறைமை (எஸ்ஓபி) ஒப்பந்தக்காரர் கடைப்பிடித்தார், என்றார். அரசாங்கம் இதை கட்டாயமாக்கவில்லை என்றால், இந்த வெளிநாட்டு தொழிலாளர்கள் இந்த நோயை மற்றவர்களுக்கும் பரப்பக்கூடும் என்று அவர் தெளிவுப்படுத்தினார்.

அவர்கள் சோதனை செய்யப்படாவிட்டால், இந்த 44 தொழிலாளர்கள் ஹரி ராயா விடுமுறை நாட்களில் கே.எல்.சி.சியில் இருந்திருக்கலாம். வைரஸ் தங்களுக்குள்ளும் மலேசியர்களிடமும் பரவுவதை நாங்கள் தடுத்துள்ளோம் என்று அவர் நேற்று தனது தினசரி செய்தியாளர் கூட்டத்தில் கூறினார். திங்களன்று, கோலாலம்பூரில் உள்ள ஒரு கட்டுமான இடத்தில் 44 பேருக்கு  கோவிட் -19 தொற்றி  கண்டறிந்ததாக சுகாதார அமைச்சகம் தெரிவித்துள்ளது.

சுமார் 400 தொழிலாளர்கள் சோதனைக்கு உட்படுத்தப்பட்டனர், 44  உறுது செய்யப்பட்ட சம்வங்கள் சுங்கை பூலோ மருத்துவமனைக்கு சிகிச்சைக்காக அனுப்பப்பட்டன. அவர்களின் நெருங்கிய தொடர்புகள் தனிமைப்படுத்தப்பட்டன. கிருமி நீக்கம் செய்வதற்காக கட்டுமான தளம் மற்றும் ரூமா கொங்சி (தொழிலாளர்கள் குடியிருப்பு) மூடப்பட்டுள்ளன.

கட்டுமானத் தொழில் மேம்பாட்டு வாரியம் (சிஐடிபி) நிபந்தனை இயக்கக் கட்டுப்பாட்டு உத்தரவின் போது எஸ்ஓபி கடைபிடிக்கப்படுவதை உறுதிசெய்ய தளங்களை ஆய்வு செய்யும் என்றும் இஸ்மாயில் சப்ரி கூறினார்.

கோவிட் -19 க்காக 27,383 கட்டுமானத் தொழிலாளர்கள் திரையிடப்பட்டதாக இஸ்மாயில் சப்ரி கூறினார், ஆனால் எத்தனை பேருக்கு உறுதி செய்யப்பட்டுள்ளது என்பதை அவர் குறிப்பிடவில்லை. தொழிலாளர்கள் வீட்டுவசதி மற்றும் வசதிகளின் குறைந்தபட்ச தரநிலைகள் (திருத்தம்) சட்டத்தை கடந்த ஆண்டு அரசாங்கம் திருத்தியுள்ளது, ஆனால் இந்த சட்டம் இன்னும் செயல்படுத்தப்படவில்லை.

இந்த சட்டம் வெளிநாட்டு தொழிலாளர் வீட்டுவசதி பற்றி விரிவாக உள்ளது – பரப்பளவு மற்றும் எத்தனை பேர் அங்கு வாழ முடியும் என்ற விகிதத்தில் இருந்து,” என்று அவர் கூறினார். மனிதவள அமைச்சகம் இன்று சட்டம் குறித்து ஒரு அறிவிப்பை வெளியிடும்.

அவருக்கு தலைமை தாங்கிய வெளிநாட்டு தொழிலாளர்கள் தொடர்பான சிறப்பு அமைச்சரவைக் குழு கூட்டத்தில் இந்த விஷயம் விவாதிக்கப்பட்டது என்று இஸ்மாயில் கூறினார். வெளிநாட்டு தொழிலாளர்கள் தொடர்பான பிற கொள்கைகள் உள்ளன, அவை அமைச்சரவையில் முன்வைக்கப்படும் என்றார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here