காலக்கெடு முடிவடையும் தருவாயில்…

பெட்டாலிங் ஜெயா: உங்கள் வரி அறிக்கையை தாக்கல் செய்ய ஜூன் 30 காலக்கெடு மட்டுமே உள்ளது என்பது உங்களுக்கு நன்றாக தெரியும், நேரம் செல்கிறது. எம்.சி.ஓ காலகட்டத்தில் பலர் பிற விஷயங்களில் கவனம் செலுத்துவதால், வரிவிதிப்புகளை தாக்கல் செய்ய வழங்கப்பட்ட காலக்கெடுவை பலர் கவனிக்காமல் போகும் அபாயம் உள்ளது. வரி வருமானத்திற்கான காலக்கெடு எப்போதும் ஏப்ரல் 30 (கையேடு) மற்றும் மே 15 (மின்-தாக்கல்) ஆகும். இந்த ஆண்டு, உள்நாட்டு வருவாய் வாரியம் (ஐஆர்பி) மார்ச் 18 அன்று நடைமுறைப்படுத்தப்பட்ட எம்.சி.ஓ காரணமாக காலக்கெடுவை ஜூன் 30 வரை நீட்டித்தது.

ஐஆர்பி படி, வருமான வரி வருமான படிவங்களை சமர்ப்பிக்க வரி செலுத்துவோர் எதிர்கொள்ளும் தடைகளை கருத்தில் கொண்டு காலக்கெடுவை நீட்டிக்க முடிவு செய்யப்பட்டது. இருப்பினும், வரி செலுத்துவோர் தங்கள் வரி அறிக்கையை தாக்கல் செய்ய கடைசி நிமிடம் வரை காத்திருக்க வேண்டாம் என்று அது நினைவூட்டியது.

எம்.சி.ஓ காலகட்டத்தில் பணிநீக்கம் செய்யப்பட்டதால் அல்லது சம்பளம் குறைக்கப்பட்டதன் காரணமாக மாதாந்திர வரி விலக்குகளால் அடங்காத நிலுவையில் உள்ள வரியை செலுத்துவது கடினம் என்று பல வரி செலுத்துவோர் இருக்கக்கூடும் என்று அவர் கூறினார். தாமதமாக பணம் செலுத்தும் அபராதங்களைத் தவிர்ப்பதற்காக ஒரு தவணைத் திட்டத்திற்காக ஐஆர்பியுடன் பேச்சுவார்த்தை நடத்துவது நல்ல யோசனையாகும்” என்று அவர் நேற்று தெரிவித்தார்.

மே மாதம் தனது வரிவிதிப்புகளை தாக்கல் செய்த 30 வயதான வழக்கறிஞர் சிட்டி இசாட்டி, மலேசியர்களுக்கு 11ஆவது மணி நேரத்தில் வரிவிதிப்புகளை தாக்கல் செய்ய வேண்டாம் என்று அறிவுறுத்தினார். ஏனெனில் உரிமை கோரக்கூடிய சில உருப்படிகளுக்கு குறிப்பிட்ட தகவல்கள் தேவை. அவை அட்டவணைப்படுத்த நேரம் எடுக்கும். எனவே, முன்பு செய்யுங்கள் என்று அவர் மேலும் கூறினார். மலேசியர்கள் நன்கொடைகள், பரிசுகள் அல்லது பங்களிப்புகளுக்கான மொத்த வருமானத்தில் 7% வரை குறைப்பு செய்ய முடியும் என்பதை கவனத்தில் கொள்ள வேண்டும்.

ஐஆர்பி அமைத்த பல்வேறு பிரிவுகளின் கீழ் வரும். அங்கீகரிக்கப்பட்ட நிறுவனங்கள் / நிறுவனங்கள் / நிதிகளுக்கான நன்கொடைகள், அங்கீகரிக்கப்பட்ட விளையாட்டு நடவடிக்கைகள், உள்ளூர் அதிகாரிகள் மற்றும் அங்கீகரிக்கப்பட்ட சுகாதார வசதிகள் ஆகியவை இதில் அடங்கும். டான் மலேசியர்கள் விலக்கிற்கு மேலும் உடற்பயிற்சி உறுப்பினர் ஊதியமாக, விளையாட்டு அபிவிருத்தி சட்டத்தின் 1997 கீழ் வரையறுக்கப்பட்ட அதே நடவடிக்கைகள் விளையாட்டு உபகரணங்களைத் கொள்முதல் மீது தயாரிக்க முடியும் என்று குறிப்பு எடுக்க வேண்டும் என்றார். விளையாட்டு உபகரணங்களுக்கான வரையறையை சரிபார்க்க நினைவில் கொள்ளுங்கள், ஏனெனில் அவை குறிப்பாக கால்பந்து, ஷட்டில் காக்ஸ், வலைகள், தற்காப்பு கலை ஆயுதங்கள், ராக்கெட்டுகள் போன்றவற்றைக் குறிப்பிட்டுள்ளன. ஜெர்சி மற்றும் கால்பந்து பூட்ஸ் சேர்க்கப்படவில்லை என்று அவர் மேலும் கூறினார்.

தாமதமாக தாக்கல் செய்வதற்கான அபராதம் ஜூன் 30 காலக்கெடுவுக்குப் பிறகு செலுத்தப்படாத வரிகளின் நிலுவைத் தொகையில் 10% ஆகும். 60 நாட்களுக்குள் வருமான வரி மற்றும் அபராதம் செலுத்தப்படாவிட்டால், செலுத்த வேண்டிய தொகைக்கு 5% அபராதம் விதிக்கப்படும். வருமான வரிச் சட்டம் 1967 இன் கீழ், வருமான வரி வருமானத்தை வழங்குவதில் தோல்வி (நியாயமான சாக்கு இல்லாமல்) RM200 மற்றும் RM20,000 க்கு இடையில் அபராதம் அல்லது ஆறு மாதங்களுக்கு மிகாமல் சிறைவாசம் அல்லது இரண்டும் விதிக்கப்படும்.

வரி செலுத்துவோர் ஐ.ஆர்.பி ஆன்லைன் தளமான ஈஹாசில் http://ez.hasil.gov.my/CI/ இல் கிடைக்கும் படிவங்களில் தங்கள் வருமானத்தை சமர்ப்பிக்கலாம் அல்லது படிவங்களை அதன் அதிகாரப்பூர்வ வலைத்தளமான www.hasil.gov.my இல் பதிவிறக்கம் செய்வதன் மூலமும் பெறலாம். 03-8911 1000 அல்லது 603-8911 1100 (வெளிநாடுகளில்) பராமரிப்பு வரியின் முடிவுகள் வழியாக எல்.எச்.டி.என் உடன் தொடர்பு கொள்ளுங்கள்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here