நியூசிலாந்தில் நில நடுக்கம் சேதமில்லை!

நியூசிலாந்தின் தென் தீவில் வியாழக்கிழமை 5.5 ரிக்டர் அளவிலான நிலநடுக்கம் ஏற்பட்டது, ஆனால், சேதம் ஏற்பட்டதாக எந்த தகவலும் பெறப்படவில்லை  என்றும், கடல் நடுக்கம் சுனாமி எச்சரிக்கையைத் தூண்டவில்லை என்றும் போலீசார் தெரிவித்தனர்.

தொலைதூர மில்ஃபோர்ட் சவுண்ட் பிராந்தியத்தின் கரையிலிருந்து 14 கிலோமீட்டர் (ஒன்பது மைல்) ஆழத்தில் காலை 10:20 மணிக்கு (2220 ஜிஎம்டி) ஆழமற்ற நிலநடுக்கம் ஏற்பட்டது என்று அமெரிக்க புவியியல் ஆய்வு மையம் தெரிவித்துள்ளது.

நியூசிலாந்தின் அதிகாரப்பூர்வ ஜியோநெட் நில அதிர்வு கண்காணிப்பு சேவை மையம் நில நடுக்கத்தின் வலிமையை 5.9 ஆகவும், இன்னும் ஆழமற்ற ஐந்து கிலோமீட்டர் ஆழமாகவும் பதிவு செய்திருக்கிறது.

தென் தீவு முழுவதும் இந்த நிலநடுக்கம் பரவலாக உணரப்பட்டாலும், சேதங்கள் எதுவும் இல்லை என்று போலீசார் உறுதிப்படுத்தினர்.

நில நடுக்கத்தை உணர்ந்தாக பல காரோட்டிகள் கூறினர். முன்னால் செல்லும் கார்களில் இந்த அசைவுகள் தெரிந்தன, அவை அங்குள்ள கார் பார்க்கில் சுற்றிக்கொண்டிருந்தபோது இதை உணர முடிந்தது என்று டெ அனாவ் டவுன்ஷிப்பில் வசிக்கும் ஹெலன் ஆர்ச்சர் நியூசிலாந்து ஹெரால்டிடம் கூறினார்.

அப்போது கார்- பழுதடைந்திருப்பதாக அவர் தெரிவித்தார்.

தென் தீவு நகரமான கிறிஸ்ட்சர்ச்சில்  6.3 அளவில் பதிவான  நிலநடுக்கம் 2011 இல் 185 பேரைக் கொன்றது, அதே நேரத்தில் 2016 இல் 7.8 அளவிலான நில நடுக்கமும் வலிமையான  பதிவாக இருந்தது.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here