மக்களவை சபாநாயகர் மாற்றப்படலாம் – ஹசார் அஜூசன் ஹருண் அடுத்த சபாநாயகரா?

பெட்டாலிங் ஜெயா: மிகவும் எதிர்பார்க்கப்பட்ட நாடாளுமன்ற அமர்வுக்கு முன்னதாக மக்களவை சபாநாயகர் டான் ஸ்ரீ மொஹமட் அரிஃப் எம்.டி யூசோப்பை மாற்றுவதற்கு பல நாடாளுமன்ற உறுப்பினர்கள் அல்லாதவர்கள் பரிசீலிக்கப்படுகிறார்கள். முன்னாள் தேர்தல் ஆணையத் தலைவர் டத்தோ ஹசார் அஜூசன் ஹருணும் அந்த பட்டியலில்  இடம் பெற்றிருக்கிறார்.

டான் ஸ்ரீ முஹிடின் யாசினின் தலைமைக்கு எதிராக பக்காத்தான் ஹாரப்பன் ஆரம்பித்த நம்பிக்கையில்லா வாக்கெடுப்பு ஏற்பட்டால், பெரிகத்தான் நேஷனல் அதன் ஒவ்வொரு நாடாளுமன்ற உறுப்பினர்களும் அமர்வில் இருக்க வேண்டும் என்பதால் நாடாளுமன்ற உறுப்பினர் அல்லாத ஒருவர் தேர்வு செய்யப்படுவார் என்று எதிர்பார்க்கப்படுகிறது. முஹிடினுக்கு  அனைத்து நாடாளுமன்ற உறுப்பினர்களின் ஆதரவும் தேவை என்பதால்  சபாநாயகர் ஒரு நாடாளுமன்ற உறுப்பினர்  அல்லாதவராக இருக்க வேண்டும் என்று அந்த வட்டாரம் தெரிவித்துள்ளது.

முன்னாள்மக்களவை சபாநாயகர் டான் ஸ்ரீ பண்டிகர் அமீன் முலியா மற்றும் மற்றொரு முன்னாள் நீதிபதி ஆகியோரும் இந்த பதவிக்கு பரிசீலிக்கப்படுகிறார்கள். ஆனால் நீதிபதியின் பெயர் குறித்து எந்தவொரு தகவலும் தெரிய வரவில்லை. சபாநாயகர் பதவியின் வேட்புமனு இதுவரை ரகசியமாக  பாதுகாக்கப்பட்டு வருகிறது.  பிரதமர் கடைசி நிமிடத்தில் ஒரு ஆச்சரியத்தை ஏற்படுத்துவார் என்று அந்த வட்டாரம் தெரிவித்துள்ளது.

இந்த ஜூலை 13 ஆம் தேதி நாடாளுமன்றம் தொடங்கியதும், தற்போதைய பெரிகத்தான் நேஷனல் நிர்வாகத்தின் கீழ் நியமிக்கப்பட்ட சபாநாயகர் முகமட் ஆரிஃப் எம்.டி யூசோப் மற்றும் பக்காத்தான்  ஹாப்பன் நிர்வாகத்தின் கீழ் நியமிக்கப்பட்ட துணை சபாநாயகர் ங் கோர் மிங் ஆகியோரை “நீக்குவதற்கான” முயற்சிகள் மேற்கொள்ளலாம் என்று தெரிவிக்கப்பட்டது. அவர்களை அகற்றுவதற்காக நாடாளுமன்றத்தில் தாக்கல் செய்யப்படவுள்ள இரண்டு தீர்மானங்கள் வெள்ளிக்கிழமை (ஜூன் 26) மாலை பிரதமரால் சமர்ப்பிக்கப்பட்டன. ஆதாரங்களின்படி, மாலை 5 மணி சமர்ப்பிக்கும் காலக்கெடுவுக்கு 10 நிமிடங்களுக்கு முன்னதாக இந்த தீர்மானங்களை முஹிடின் சமர்பித்தார்.

இது ஒரு பதுங்கல் என்றும் எதிர்க்கட்சிக்கு தங்கள் சொந்த வேட்பாளர்களை முன்மொழிய நேரம் இல்லை என்று அந்த வட்டாரம் கூறியது. மூத்த அம்னோ சட்டமன்ற உறுப்பினர் டத்தோஶ்ரீ அசலினா ஓத்மான் சைட் என்பாவுக்குப் பதிலாக துணை சபாநாயகராக நியமிக்கப்படுவதாக யூகங்கள் எழுந்துள்ளன.

எவ்வாறாயினும், முன்னாள் சட்டப் பொறுப்பாளராக இருந்த பெங்கிரோங் நாடாளுமன்ற உறுப்பினர்  மக்களவை சபாநாயகராக நியமிக்கப்படுவார் என்றும் (துணை சபாநாயகரை) மாற்றுவதற்கும் தேர்ந்தெடுப்பதற்கும் ஒரு தீர்மானம் நாடாளுமன்றத்தில் தாக்கல் செய்யப்பட வேண்டும்  என்று அவர் கூறினார்.

முகமட் ஆரிஃப் மற்றும் ங் கா ஆகியோரை மாற்றுவதற்கான நடவடிக்கை மத்திய அரசியலமைப்பின் 57ஆவது பிரிவின்படி செய்யப்பட்டது என்றும் அந்த வட்டாரம் குறிப்பிட்டது. கூட்டாட்சி அரசியலமைப்பின் பிரிவு 57 (2) மற்றும் (2 ஏ) இன் கீழ், சபாநாயகரும் துணை சபாநாயகரும்  எந்த நேரத்திலும் ஒரு பொதுத் தேர்தலுக்குப் பிறகு சபை முதன்முதலில் கூடும் போது, ​​அவர்கள் பதவியில் இருந்து எழுத்துப்பூர்வமாக ராஜினாமா செய்யலாம் என்று கூறப்பட்டுள்ளது.

இதற்கிடையில், சமீபத்தில் செனட்டர்களாக நியமிக்கப்பட்ட டான் ஸ்ரீ ரைஸ் யாதிம் மற்றும் டான் ஸ்ரீ ராட்ஸி ஷேக் அகமது ஆகியோர் டான் ஸ்ரீ விக்னேஸ்வரனுக்கு பதிலாக  செனட்டர்களாக  நியமிக்கப்படுவார்கள்.கூட்டாட்சி அரசியலமைப்பின் பிரிவு 57 (3) கூறுகிறது, சபாநாயகர் இல்லாத நிலையில், “துணை சபாநாயகர் ஒருவர் அல்லது, துணை சபாநாயகர்கள் இருவரும் இல்லாவிட்டால் அல்லது அவர்களது இரு அலுவலகங்களும் காலியாக இருந்தால், மற்ற உறுப்பினர்களால் தீர்மானிக்கப்படலாம்.

நாடாளுமன்றத்தில் பின்வரும் மூன்று சூழ்நிலைகளில் ஒன்றில் சபாநாயகர் பதவி காலியாகிவிடும் என்று ஆணையிடுகிறது. பொதுத் தேர்தலுக்காக நாடாளுமன்றம் கலைக்கப்படும் போது, ​​சபாநாயகர் பதவியில் இருக்கும் போது மரணமடைந்தால்  அல்லது சபாநாயகர் பதவி விலகும்போது ஆகியவைகளாகும்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here