ஜோகூர் மாநிலத்தில் அதிகரித்து வரும் டெங்கு

ஜோகூர் பாரு: இந்த ஆண்டு இதுவரை டெங்கு தொடர்பான இறப்புகளில் மாநிலத்தில் சிறிதளவு அதிகரிப்பு ஏற்பட்டதை அடுத்து ஜோகூர் அரசு கவலை தெரிவித்துள்ளது. மாநில சுகாதார மற்றும் சுற்றுச்சூழல் குழுத் தலைவர் ஆர். வித்யானந்தன் கூறுகையில் இந்த ஆண்டு ஜூன் 27ஆம் தேதி வரை டெங்கு நோயால் 20 பேர் உயிரிழந்துள்ளனர். கடந்த ஆண்டு இதே காலத்துடன் ஒப்பிடும்போது ஐந்து பேர் மட்டுமே என்பது குறிப்பிடத்தக்கது.

மாநில சுகாதாரத் துறையின் புள்ளிவிவரத்தின்படி, ஜூன் 27 வரை மொத்தம் 5,107 டெங்கு காய்ச்சல் வழக்குகள் பதிவாகியுள்ளன. கடந்த ஆண்டு பதிவு செய்யப்பட்ட வழக்குகளுடன் ஒப்பிடும்போது, ​​இது 5,142 வழக்குகள். வீழ்ச்சி அவ்வளவு குறிப்பிடத்தக்கதல்ல என்று கஹாங் சட்டமன்ற உறுப்பினர் வெள்ளிக்கிழமை (ஜூலை 3) ஒரு அறிக்கையில் தெரிவித்தார். 26 ஆவது வாரத்தில் மொத்தம் 34 புதிய சம்பவங்கள்  பதிவு செய்யப்பட்டுள்ளன என்றும் வித்யானந்தன் கூறினார்.

அதிக எண்ணிக்கையிலான டெங்கு நோயாளிகளைப் பதிவு செய்த மாவட்டங்களில் ஜோகூர் பாரு 80.2%, கூலாய் (3.9%), குவாங் (3.7%), செகாமாட் (3.3%), பத்து பகாட் (2.4%), மெர்சிங் ( 2.1%), கோத்தா திங்கி (1.4%), மூவார் (1.1%), பொந்தியான் (0.9%) மற்றும் தங்கா (0.9%).

மாநிலத்தில் டெங்கு  பரவ சுகாதாரம் இல்லாததே முக்கியமான காரணமாக இருக்கிறது. குப்பைகளை அகற்றாமல் கொசுக்களுக்கு இனப்பெருக்கம் செய்யும் இடமாக மாறியது என்றார் வித்யானந்தன். கோவிட் -19 பரவுவதைத் தடுப்பதில் மாநில அரசு பல்வேறு நிறுவனங்களுக்கும் இடையிலான நல்ல ஒத்துழைப்பு மூலம் பொதுமக்கள் ஈடுபாட்டுடன் ஜோகூர் வெற்றிகரமாக உள்ளது.

பொதுமக்கள் தொடர்ந்து தங்கள் சுற்றுப்புறங்கள் நேர்த்தியாக இருப்பதை உறுதிசெய்து கொசு இனப்பெருக்கம் செய்யக்கூடிய இடங்களை உடனடியாக சுத்தம் செய்ய வேண்டும் என்று வித்யானந்தன் கூறினார். ஒவ்வொரு வீட்டிலும் வாரத்திற்கு குறைந்தது 10 நிமிடங்கள் செலவழிக்க பரிந்துரைக்கப்படுகிறது, தேங்கி நிற்கும் நீர் மற்றும் இனப்பெருக்கம் செய்யக்கூடிய இடங்களைத் தேடி அதனை அழிக்கலாம்.

வித்யானந்தன் மேலும் கூறுகையில், தங்கள் சொத்துக்கள் ஏடிஸ் இனப்பெருக்கம் செய்யப்படாதவை என்பதை உறுதிப்படுத்தத் தவறியவர்கள் RM500 இன் அபராதத்தை எதிர்கொள்ள நேரிடும்.  அவர்கள் அபராதம் செலுத்தத் தவறினால், அவர்கள் நீதிமன்றத்திற்கு கொண்டு வரப்பட்டு RM10,000 அபராதம் விதிக்கப்படலாம்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here