நிபுணர்: சுகாதார காரணங்களுக்காக புறாக்களுக்கு உணவளிக்காதது நல்லது

ஜார்ஜ் டவுன்: புறாக்களுக்கு உணவளிப்பது பொது சுகாதார அபாயங்களை அதிகரிக்கும் என்று பறவையியல் நிபுணர் டாக்டர் ஜினோ ஓய் (படம்) எச்சரிக்கிறார். புறா நீர்த்துளிகள் வான்வழி பூஞ்சை வித்திகள் மற்றும் பாக்டீரியாக்கள் மூலம் நோய்களை பரப்பக்கூடும் என்றார். உயரமான குடியிருப்புகளின் கூரைகளில் கட்டப்பட்ட கூப்புகளைப் பயன்படுத்தி சுமார் 20 ஆண்டுகளுக்கு முன்பு, ஹாங்காங்கில் மந்தைகளால் புறாக்களை வளர்ப்பதற்கான ஒரு போக்கு இருந்தது.  பொழுதுபோக்கு சிட்டகோசிஸ், ஒரு காய்ச்சல் போன்ற நோயைப் பரப்பத் தூண்டியது. இதில் நிமோனியா மற்றும் மூளை வீக்கம் ஆகியவை கடுமையான நிகழ்வுகளில் அடங்கும்  என்று அவர் கூறினார்.

கிளாமிடியா சிட்டாசி என்ற பாக்டீரியாவால் பாதிக்கப்பட்ட பறவைகளின் உலர்ந்த நீர்த்துளிகள், சுவாச சுரப்பு மற்றும் இறகு தூசி ஆகியவற்றை உள்ளிழுக்கும் மனிதர்களுக்கு சைட்டகோசிஸ் பரவுகிறது என்று ஹாங்காங் சென்டர் ஃபார் ஹெல்த் பாதுகாப்பு பாதுகாப்பு வலைத்தளம் தெரிவித்துள்ளது. பினாங்கு பறவை பூங்காவை சொந்தமாகக் கொண்ட ஓயோ, சிலர் புறாக்களுக்கு உணவளிப்பதை பொழுதுபோக்கு அல்லது நிதானமாகக் காண்கிறார்கள், மற்றவர்கள் அதை தயவுடன் செய்கிறார்கள், அவர்கள் உருவாக்கும் உடல்நல அபாயத்தை அவர்கள் உணரவில்லை. மனிதர்களுக்கு நெருக்கமான அடர்த்தியான மந்தைகளில் வாழ்வதால் புறாக்கள் இந்த நோயை விரைவாகப் பரப்புகின்றன என்றார்.

புறாக்கள் உணவு மற்றும் கூடு கட்டும் இடங்களுக்கு மனிதர்களை முழுமையாக நம்பியுள்ளன. அவை மரங்களில் கூண்டு அல்லது கூடு கட்டுவதில்லை, மனிதனால் உருவாக்கப்பட்ட கட்டமைப்புகளில் மட்டுமே வாழ்கின்றன. அவர்கள் காடுகளில் உணவு தேடுவதில்லை. அவை நம்மை முழுமையாக நம்பியுள்ளன. நான் ஒரு பறவை காதலன். ஒரு பறவையை மோசமான முறையில் விவரிக்க நான் விரும்பவில்லை. ஆனால் ஹாங்காங்கைப் போல ஒரு நோய் வெடிப்பைத் தூண்டுவதை நான் விரும்பவில்லை என்று அவர் கூறினார். காற்று மற்றும் புறாவின் பறக்கும் புறாக்களின் அசைவுகள் கூட ஆபத்தான வான்வழி பாக்டீரியா மற்றும் பூஞ்சை வித்திகளை பரப்பக்கூடும்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here