சபா: திடீர் தேர்தல் ‘முதல்வரை சமரசம் செய்யுங்கள்’ அல்லது மூசாவை முதல்வராக நியமிக்கவா?

கோத்த கினபாலு: பார்ட்டி வாரிசன் சபா தலைமையிலான மாநில அரசைக் கவிழ்ப்பதற்கான உந்துதலின் மத்தியில் மூன்று சாத்தியமான சூழ்நிலைகள் உருவாகி வருவதால் சபாவின் அரசியல் நிலைமை கேள்விகுறியாகி உள்ளது.

முன்னாள் சபா முதலமைச்சர் டான் ஸ்ரீ மூசா அமான் ஒரு சிறிய பெரும்பான்மையுடன் மாநில அரசை அமைப்பதற்கு தனக்கு பலம் இருப்பதாக அறிவித்ததைத் தொடர்ந்து, சபா முதல்வர் டத்தோஶ்ரீ ஷாஃபி அப்டால் யாங் டிபெர்டுவா  துன் ஜூஹர் மஹிருதீனை சந்தித்துள்ளார். புதன்கிழமை இரவு முதல் சந்திப்பைத் தொடர்ந்து வியாழக்கிழமை (ஜூலை 30) அதிகாலை ஷாஃபி ஜூஹரை சந்தித்தார்.

மூசா தனது 33 சட்டமன்ற உறுப்பினர்களை தன்னுடன் வைத்திருக்கும்போது, ​​இருவருக்கும் இடையில் என்ன விவாதங்கள் மையமாக இருந்தன என்பது தெளிவாகத் தெரியவில்லை. சபா சட்டசபையில் 65 இடங்கள் உள்ளன. மூசாவும் அவரது சட்டமன்ற உறுப்பினர்களும் பதவியேற்பதற்காக இஸ்தானா செல்ல காத்திருக்கிறார்கள். மூசா பதவியேற்றதைத் தவிர, அட்டைகளில் உள்ள மற்ற சாத்தியக்கூறுகள் 26 மாதங்கள் பழமையான மாநில சட்டமன்றத்தை கலைத்ததே என்று வட்டாரங்கள் தெரிவித்தன.

மற்றொரு வாய்ப்பு என்னவென்றால், ஒரு “சமரச” வேட்பாளர் சபா முதல்வராக பதவியேற்பார், பார்வையாளர்கள் தெரிவித்தனர். இன்று காலை ஷாஃபி ஒரு பத்திரிகையாளர் சந்திப்பை நடத்த உள்ளார். மூசா இன்று பதவியேற்பார் என்று நம்புகிறார், ஆனால் காலை 10.30 மணி வரை எந்தவொரு பதவியேற்பு விழாவிற்கும் இஸ்தானாவால் எந்த அறிகுறியும் இல்லை.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here