கள்ளநோட்டு புழக்கம் நாட்டில் மிக மிக குறைவு

பெட்டாலிங் ஜெயா: நாட்டின் ஒவ்வொரு மில்லியனுக்கும் அதிகமான பணத்தாள்களில் ஒன்று மட்டுமே கள்ளப்பணமாக உள்ளது என்று நிதியமைச்சகம் தெரிவித்துள்ளது. நாட்டில் கள்ள நோட்டுகள் தனிமைப்படுத்தப்பட்ட வழக்குகள் இருந்தபோதிலும் அதன் விகிதம் இன்னும் மிகக் குறைவாகவே இருப்பதாக இரண்டாவது துணை நிதியமைச்சர் முகமட் ஷாஹர் அப்துல்லா கூறினார். அதாவது புழக்கத்தில் உள்ள ஒவ்வொரு மில்லியன் நோட்டுகளுக்கும் கண்டுபிடிக்கப்பட்ட போலி நோட்டுகளின் எண்ணிக்கை மிக மிக குறைவு என்றார்.

2016 ஆம் ஆண்டில், விகிதம் 1.4 பிபிஎம் மற்றும் 2019 ஆம் ஆண்டில் இது 1.2 பிபிஎம் மட்டுமே மற்றும் 2020 ஆம் ஆண்டின் நடுப்பகுதி வரை விகிதம் 1.0 பிபிஎம் ஆகும் என்று வியாழக்கிழமை மக்களவையில் பதிலளித்தார். முன்னதாக முகமட் ஷாஹர், பேங்க் நெகாரா மலேசியாவால் வழங்கப்பட்ட மற்றும் விநியோகிக்கப்பட்ட ரூபாய் நோட்டுகளின் மொத்த மதிப்பு RM120.7 பில்லியனாக இருந்தது, அதே காலகட்டத்தில் நிதி நிறுவனங்களால் டெபாசிட் செய்யப்பட்ட RM113.2bil உடன் ஒப்பிடும்போது என்றார்.

2019 ஆம் ஆண்டின் இறுதியில், புழக்கத்தில் இருந்த நாணயத்தின் ஒட்டுமொத்த மதிப்பு RM1110.5 பில்லியன் நோட்டுகள், RM3.5 பில்லியன் நாணயங்கள் மற்றும் நினைவு குறிப்புகளில் RM82.6mil ஆகியவற்றை உள்ளடக்கியது. புழக்கத்தில் நாணயத்தின் அதிகரிப்பு பொருளாதார வளர்ச்சிக்கு ஏற்ப இருந்தது, ஆனால் 2015 முதல், மின்-கொடுப்பனவுகளின் பயன்பாடு காரணமாக அதிகரிப்பு விகிதம் குறைந்தது. இருப்பினும், 2019 ஆம் ஆண்டில் அரை ஆண்டு காலப்பகுதியில் புழக்கத்தில் இருந்த நாணயத்தின் வளர்ச்சி அதிகரித்தது என்று அவர் பாங் ஹோக் லியோங் (பிஎச்-லாபிஸ்) கேட்ட கேள்விக்கு பதிலளித்தார்.

கடந்த ஆண்டு பேங்க் நெகாராவால் வழங்கப்பட்ட மற்றும் விநியோகிக்கப்பட்ட ரூபாய் நோட்டுகளின் மொத்த மதிப்பை அல்லது அதன் பதிவில் அமைச்சகம் குறிப்பிட வேண்டும் என்று பாங் விரும்பினார். நாட்டில் புழக்கத்தில் மற்றும் சேமிப்பில் உள்ள ரூபாய் நோட்டுகளின் மொத்த மதிப்பையும் அவர் கேட்டிருந்தார்.

வளர்ந்த நாடுகளான ஜப்பான் (21.1%), சுவிட்சர்லாந்து (12.4%) மற்றும் சிங்கப்பூர் (10%) ஆகியவற்றுடன் ஒப்பிடும்போது மலேசியாவில் நாணய பயன்பாடு 6.6% என்ற விகிதத்தில் மட்டுமே குறைவாக உள்ளது என்று முகமட் ஷாஹர் கூறினார். மலேசியாவை விட குறைந்த விகிதத்தில் உள்ள நாடுகளில் தென் கொரியா (6.1%), ஐக்கிய அமீரகம் (3.4%) மற்றும் சுவீடன் (1.3%) ஆகியவை அடங்கும்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here