மிதி வண்டிகள் பதிவுமுறை வருமா?

மிதிவண்டிகளைப் பதிவுசெய்து உரிமம் பெற்ற தட்டுகளுடன் பொருத்த வேண்டும் என்று எந்த திட்டமும் இல்லை என்று போக்குவரத்து அமைச்சகம் கூறியிருக்கிறது.

அமைச்சர் டத்தோஶ்ரீ டாக்டர் வீ கா சியோங், இதுபோன்ற ஒரு திட்டத்தை நடைமுறைப்படுத்துவதற்கான எந்தவொரு திட்டமும் அமைச்சில் ஒருபோதும் விவாதிக்கப்பட்டதில்லை அல்லது அவரது கவனத்திற்கு கொண்டு வரப்படவில்லை என்றார்.

சாலைகளில் வாகனங்களைப் பயன்படுத்துவதை நிர்வகிக்கும் அனைத்து கொள்கைகளைப் போலவே, சாலை பயநர்கள் , பாதசாரிகளின் பாதுகாப்பு, ஆரோக்கியத்தின் சிறந்த நலன்களுக்காக அமைச்சின் மட்டத்தில் பல காரணிகள் ஆய்வு செய்யப்பட்டு, கவனத்தில் கொள்ளப்பட வேண்டும் என்றார் அவர்.

இந்த நேரத்தில், அந்த அறிக்கையில் தெரிவிக்கப்பட்டுள்ளபடி MIROS (மலேசிய சாலை பாதுகாப்பு ஆராய்ச்சி நிறுவனம்) கூறும் எந்தவொரு கருத்தும் அமைச்சராக எனது ஒப்புதலுடன் உரிய செயல்முறை மேற்கொள்ளப்படும் வரை கொள்கையாக மாறாத என்று அவர் பதிவொன்றில் தெரிவித்தார்.

சாலை பாதுகாப்பை மேம்படுத்துவதற்கும், சாலை விபத்துகளைக் குறைப்பதற்கும் இந்த நிறுவனம் இந்த திட்டத்தை ஆய்வு செய்து வருவதாக மிரோஸ் இயக்குநர் ஜெனரல் டாக்டர் கைரில் அன்வர் அபு காசிம் செய்தித்தாள் கட்டுரையில் கூறியதாகத் தெரிவித்திருந்தார்.

MOT இன் அதிகாரத்தின் கீழ் எந்தவொரு கொள்கைகளையும் செயல்படுத்த எந்தவொரு செயல்முறையும் தொடங்கப்படுவதற்கு முன்னர், அமைச்சின் அலுவலகம் உட்பட MOT இன் மூத்த நிர்வாகத்தின் பகுப்பாய்வுக் கருத்தில் அனைத்து ஆய்வுகள் அல்லது திட்டங்களை அமைச்சின் கீழ் உள்ள முகவர் நிறுவனங்கள் தயாரிக்க வேண்டும் என்று வீ கூறினார்.

சைக்கிள் ஓட்டுநர்கள் உள்ளிட்ட சாலைப் பாதுகாப்பைப் பொறுத்தவரை, சாலை போக்குவரத்துத் துறை (ஆர்.டி.டி) மூலம் MOT தொடர்ந்து சைக்கிள் ஓட்டுநர்கள் பிற தொடர்புடைய சங்கங்களுடன் பாதுகாப்பு வக்காலத்து திட்டங்களை தொடர்ந்து ஊக்குவிக்கும் என்றார்.

இம்மாதம் நடைபெறவுள்ள சாலை பாதுகாப்பு மன்றம் கூட்டத்தின் போது இந்த பாதுகாப்பு பரிந்துரைத் திட்டங்கள் விவாதிக்கப்பட்டு புதுப்பிக்கப்படும் என்று அவர் கூறினார்.

சாலை போக்குவரத்துச் சட்டம் 1987 இன் கீழ் தொடர்புடைய அனைத்து போக்குவரத்து விதிகளுக்கும் கட்டுப்பட்டிருப்பதால், அனைத்து சைக்கிள் பயனர்களும் போக்குவரத்து விதிகளுக்குக் கீழ்ப்படியவும், தங்கள் சைக்கிள்களை சாலையில் சவாரி செய்யும்போது பாதுகாப்பிற்கு முன்னுரிமை அளிக்கப்படும் என்றார்  அவர்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here