சிஎம்சிஓ அமலில் இருக்கும் சிறைச்சாலைகளில் தீபாவளி கொண்டாட்டம் இல்லை

அலோர் ஸ்டார்: கோவிட் -19 தொற்றுநோயைக் கருத்தில் கொண்டு அடுத்த வாரம் தீபாவளி திருவிழாவின் போது கெடாவில் இரண்டு சிறைகளில் தீபாவளியைக் கொண்டாடும் கைதிகளுக்கு பண்டிகை நிகழ்ச்சிகள் இருக்காது என்று மாநில உச்சமன்ற  உறுப்பினர் ஒருவர் தெரிவித்தார்.

கெடா இந்திய சமூக விவகாரக் குழுத் தலைவர் அஸ்மான் நஸ்ருதீன், அலோர் ஸ்டார் மற்றும் சுங்கை பெட்டானி சிறைகளில் எந்த விருந்து அல்லது கொண்டாட்டத்தை நடத்த மாநில அதிகாரிகளுக்கு எந்த திட்டமும் இல்லை என்று கூறினார்.

முந்தைய ஆண்டுகளில், குடும்ப வருகையின் போது கைதிகள் கொண்டாட்டத்தை அனுபவிக்க முடியும். சிறை அதிகாரிகளால் பண்டிகை நிகழ்ச்சிகளும் ஏற்பாடு செய்யப்பட்டன. ஆனால் இந்த ஆண்டு, இது அரசாங்கத்தின் நிலையான இயக்க நடைமுறையை கடைப்பிடிக்க வேண்டிய கட்டாயத்தில் இருக்கிறோம் என்று அவர் நேற்று இங்கு கூறினார்.

சிறைகளில் பண்டிகை கொண்டாட்டங்களை நடத்த இந்திய சமூகத் தலைவர்களிடமிருந்து ஏதேனும் கோரிக்கை இருக்கிறதா என்று கேட்டதற்கு இதுவரை யாரும் இல்லை என்று கூறிய அஸ்மான், நிலைமையின் தீவிரத்தை தலைவர்கள் புரிந்து கொண்டதாகவும் கூறினார்.

முந்தைய ஆண்டுகளைப் போலல்லாமல் இந்த ஆண்டு பண்டிகை கொண்டாட்டம் நடத்தக்கூடாது என்ற எங்கள் நிலைப்பாட்டை அவர்கள் புரிந்துகொள்கிறார்கள்  என்று அவர் கூறினார்.

இரண்டு சிறைச்சாலைகளைத் தவிர, மாநிலத்தின் மற்றொரு சிறைச்சாலை – போகோக் சேனா – நவம்பர் 7 வரை மேம்பட்ட MCO இன் கீழ் உள்ளது.

செவ்வாய்க்கிழமை நிலவரப்படி, அலோர் ஸ்டார் சிறையில் 1,227 கோவிட் -19 சம்பவங்கள் பதிவாகியுள்ளன. அதன்பின்னர் போகோக் சேனா சிறை (436), சுங்கைப்பட்டாணி சிறை (105) ஆகியவை பதிவு செய்யப்பட்டுள்ளன.

கோவிட் -19 தொற்று உறுதி செய்யப்பட்ட கைதிகள் இருக்கும் இடங்களில் மேம்படுத்தப்பட்ட எம்.சி.ஓ விதிக்கப்பட்டது என்பது புரிந்து கொள்ளப்படுகிறது.

இதன் விளைவாக சிறைச்சாலைகளுக்கு உள்ளேயும் வெளியேயும் உடல் இயக்கம் தடைசெய்யப்படுவது மற்றும் ஊழியர்கள் மற்றும் வார்டன்களுக்கு நிபந்தனை நுழைவு மற்றும் வெளியேறுதல் போன்ற நிலையான இயக்க முறைமை இறுக்கமடைந்தது.

குடும்ப உறுப்பினர்கள், தூதரக வழக்கறிஞர்கள், தன்னார்வ தொண்டு நிறுவனங்கள் மற்றும் வெளி நபர்களின் வருகைகளும் காலம் முழுவதும் அனுமதிக்கப்படவில்லை.

சிறைச்சாலைகளில் மேம்படுத்தப்பட்ட எம்.சி.ஓ நீட்டிக்கப்படாவிட்டாலும் தீபாவளியின் போது எந்த நிகழ்ச்சிகளும் நடத்தப்பட மாட்டாது என்று பெயரிட மறுத்த சிறை வார்டன் தி ஸ்டாரிடம் கூறினார். இது வைரஸ் மீண்டும் பரவாமல் தடுப்பதற்கான ஒரு நடவடிக்கையாகும்  என்று அவர் கூறினார்.

இதற்கிடையில், இந்த ஆண்டு நவம்பர் 14 ஆம் தேதி கொண்டாடப்படும் தீபாவளியின்போது சிறை கைதிகளுக்கு கொண்டாட்டங்கள் நடத்தப்படாமல் போகலாம் என்று பினாங்கு சிறைச்சாலை இயக்குனர் ரோஸ்லான் முகமது தெரிவித்தார்.

செபராங் பிறை சிறைச்சாலை  மேம்படுத்தப்பட்ட எம்.சி.ஓ நவம்பர் 18 வரை நீட்டிக்கப்பட்டுள்ளது, அதே நேரத்தில் பினாங்கு தடுப்புக் காவல் சிறைச்சாலையிலும் அதன் காலாண்டுகளிலும் மேம்படுத்தப்பட்ட எம்.சி.ஓ. அமலில் இருக்கிறது.

சிறைச்சாலைத் துறை இயக்குநர் ஜெனரல்  டத்தோ ஶ்ரீ சுல்கிஃப்ளி உமர் செவ்வாயன்று ஒரு அறிக்கையில், நாடு முழுவதும் அதன் அனைத்து சிறைகளிலும் மேம்படுத்தப்பட்ட எம்.சி.ஓ உயர்த்தப்பட்ட பின்னரும், திணைக்களம் அதன் வருகை இல்லாத கொள்கையுடன் தொடரும் என்று கூறினார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here